Những ý tưởng lạ hướng về môi trường (sưu tầm)

• Khởi xướng superdupervn
  • Ngày gửi
S

superdupervn

Guest
Ở các nước phát triển người ta không chỉ có các ý tưởng sáng tạo về công nghệ mà người ta còn rất chú trọng về môi trường, đây là một vài ý tưởng mình được biết:
Cử nhân ở Mỹ mặc áo tốt nghiệp làm bằng chai nhựa tái chế.
Một kỹ sư của trường đại học Leeds (Anh) đã sáng chế ra ra một loại vật liệu xây dựng làm từ rác thải chẳng hạn như thủy tinh tái chế, cặn lắng đọng trong nước thải và tro hỏa táng! Vật liệu mang tên gạch “Bitu” giúp giảm bớt lượng rác phải chở đến các bãi xử lý rác. Nó cũng cần hấp thu ít năng lượng hơn các khối bê tông.
Người dân Italia hưởng ứng ngày “Xe đạp quốc gia” 9/5
Còn ở VN, chúng ta có thể làm gì?

S

superdupervn

Guest
Hay là chúng ta tặng tiền cho những người đi xe đạp và làm nhiều lô cốt để bớt xe ra đường nhể =))

S

superdupervn

Guest
Ủa bộ chúng ta ko có ý tưởng nào độc đáo để bảo vệ môi trường chăng? Ko lẽ chúng ta dửng dưng với môi trường thế sao? :(

H

ho_nha_kien

Guest
NÓi vậy thôi chứ cũng không có tốt đẹp gì đâu bạn ơi
Mình thải ra 1 chứ nó thải ra 10
Không thải được thì nó xây dựng nhà máy bên mấy nước nghèo, thải ở đó
Thế thôi

S

superdupervn

Guest
NÓi vậy thôi chứ cũng không có tốt đẹp gì đâu bạn ơi
Mình thải ra 1 chứ nó thải ra 10
Không thải được thì nó xây dựng nhà máy bên mấy nước nghèo, thải ở đó
Thế thôi

Sao bác lại toàn nhìn mặt tiêu cực vậy :| Nhìn mặt tích cực là nó đã làm được nhiều thứ để bảo vệ môi trường đấy thôi! :| Nó xây dựng tại các nước nghèo và thả rác thải thực ra là do người quản lý địa phương ko có trình độ và ý thức bảo vệ môi trường nên mới làm môi trường ô nhiễm vậy đấy thôi!

C

co_may

Guest
Tắt máy xe khi bị kẹt xe. Nên tạo văn hoá "kẹt tắt". :D

M

marynt

Guest
Đi bộ ra công viên gần nhà học bài, thoáng, mát, sáng. :D

C

co_may

Guest
Đi bộ ra công viên gần nhà học bài, thoáng, mát, sáng. :D

Nhưng công viên sẽ ko đủ điều kiện học tập, như bàn ghế. Hơn nữa, ko thể vác cả núi xách vở đi được.

M

marynt

Guest
Nhưng công viên sẽ ko đủ điều kiện học tập, như bàn ghế. Hơn nữa, ko thể vác cả núi xách vở đi được.

Áp dụng khi thi, và đặc biệt là khi thi những môn thuộc lòng, chỉ cần cầm theo cuốn vở hay sách là ok. :D

H

ho_nha_kien

Guest
Sao bác lại toàn nhìn mặt tiêu cực vậy :| Nhìn mặt tích cực là nó đã làm được nhiều thứ để bảo vệ môi trường đấy thôi! :| Nó xây dựng tại các nước nghèo và thả rác thải thực ra là do người quản lý địa phương ko có trình độ và ý thức bảo vệ môi trường nên mới làm môi trường ô nhiễm vậy đấy thôi!

Nói vậy thôi chứ VN cũng có nhiều sáng tạo lắm ấy chứ

Như vậy liệu xây dựng bằng nhôm tái chế nè

SV Bách Khoa nghiên cứu thành công bê tông từ xơ dừa nè

Chưa kể nhiều loại sản phẩm khác cũng giúp bảo vệ môi trường như sơn chống nóng giúp tiết kiệm năng lượng, tấm lợp cách nhiệt nè....

I

intel2504

Guest
- Khuyến khích đi xe đạp.
- Kêu gọi không vứt rác bừa bãi.
- Phân loại rác tại nguồn.
- Phổ biến giờ trái đất nhiều hơn nữa.

M

marynt

Guest
- Khuyến khích đi xe đạp.
- Kêu gọi không vứt rác bừa bãi.
- Phân loại rác tại nguồn.
- Phổ biến giờ trái đất nhiều hơn nữa.

Giờ Trái Đất, quê tớ làm quanh năm lun ấy chứ. :))

S

superdupervn

Guest
Nói vậy thôi chứ VN cũng có nhiều sáng tạo lắm ấy chứ

Như vậy liệu xây dựng bằng nhôm tái chế nè

SV Bách Khoa nghiên cứu thành công bê tông từ xơ dừa nè

Chưa kể nhiều loại sản phẩm khác cũng giúp bảo vệ môi trường như sơn chống nóng giúp tiết kiệm năng lượng, tấm lợp cách nhiệt nè....
Nhôm sao mà xây dựng? :)):))
Còn sơn chống nóng với tấm lớp cách nhiệt thì đâu dính dáng gì tới môi trường đâu? Nó chỉ là vật liệu chống nóng thôi mà :-w
Vác chi nhiều, học cái gì cần học thôi chứ!

M

marynt

Guest
Hình như ý của bạn ho_nha_kien là khi dùng vật liệu chống nóng thì mình sẽ tiết kiệm nhiều hơn: điện năng của quạt, máy lạnh... Từ đó giảm thiểu năng lượng sử dụng => tiết kiệm môi trường

Mìh giải thích vậy có đúng ko nhỉ :p:p:p

Thật ra thì để bảo vê mỗi trường tốt nhất là khai thác có hiệu quả những gì đã có. Và sử dụng tiết kiệm điện và nước là okie nhất rồi. Không cần ý tưởng lạ làm gì :)

C

co_may

Guest
Con trai đầu đinh, con gái tóc ngắn, tiết kiệm nước và chất độc hại trong các chất dưỡng tóc. :))

M

marynt

Guest
Con trai đầu đinh, con gái tóc ngắn, tiết kiệm nước và chất độc hại trong các chất dưỡng tóc. :))

Lạ nhỉ??

Khó nhất là làm sao để giáo dục ý thức trước, khi có ý thức rùi thì phát động hành nào cũng dễ dàng thôi. :D

I

intel2504

Guest
Có 1 chương trình cũng hay nè mọi người

Cuộc thi “SÁNG TÁC SLOGAN BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG”

Bạn có thể dùng câu chữ để bày tỏ cảm nhận của mình về vấn đề đang nóng nhất hiện nay với cuộc thi “SÁNG TÁC SLOGAN BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG”. Mỗi slogan ngắn gọn, ấn tượng và dễ nhớ sẽ góp một phần không nhỏ vào việc kêu gọi mọi người bảo vệ môi trường.

http://baovengoinhachung.com/contest/

Về khoản sì lâu gân, thì sáng tạo và hài vãi như forum mình thì chỉ có nhất ấy.

N

nguyen_tuan_anh

Guest
Lạ nhỉ??

Khó nhất là làm sao để giáo dục ý thức trước, khi có ý thức rùi thì phát động hành nào cũng dễ dàng thôi. :D

Giáo dục ý thức người Việt Nam để có ý thức về môi trường có thể nói là một trong những việc khó nhất để thực hiện. Chúng ta nên tập trung làm những việc đó trước khi có những "ý tưởng lạ"
Cuộc thi slogan cũng khá hay đấy, đó cũng là một cách để nâng cao ý thức. Hình như cuộc thi này có trên Facebook phải ko ha? Thanks bạn intel_2504 nhé.

M

marynt

Guest
Giáo dục ý thức người Việt Nam để có ý thức về môi trường có thể nói là một trong những việc khó nhất để thực hiện. Chúng ta nên tập trung làm những việc đó trước khi có những "ý tưởng lạ"
Cuộc thi slogan cũng khá hay đấy, đó cũng là một cách để nâng cao ý thức. Hình như cuộc thi này có trên Facebook phải ko ha? Thanks bạn intel_2504 nhé.
Cái đó là chính phủ mình thực hiện, do để làm được điều này thì cần khá nhiều tài chính và nguồn lực để thực hiện.
Nếu các tổ chức hoặc doanh nghiệp tổ chức các cuộc thi về môi trường như cuộc thi trên thì cũng giúp một phần giáo dục ý thức phụ giúp chính phủ rồi.
Để tham gia để hưởng ứng xem sao x(

itachi1412

Thành viên nhiều triển vọng
Cái đó là chính phủ mình thực hiện, do để làm được điều này thì cần khá nhiều tài chính và nguồn lực để thực hiện.
Nếu các tổ chức hoặc doanh nghiệp tổ chức các cuộc thi về môi trường như cuộc thi trên thì cũng giúp một phần giáo dục ý thức phụ giúp chính phủ rồi.
Để tham gia để hưởng ứng xem sao x(
nhất trí cả hai tay và hai chân với bác marynt chuyện này. Nếu mọi ngừơi cùng cố gắng thì mọi chuyện dù khó khăn đến đâu cũng sẽ đuợc giải quyết dễ dàng thôi=D>

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới