Phân biệt gạch chỉ và gạch lỗ

hungthangxd

Thành viên rất triển vọng
Website
www.nhacdo.org
Trong dự toán ghi gạch chỉ có phải là gạch đặc ko các bác?
Nếu ghi gạch chỉ mà thi công bằng gạch lỗ dc ko?

H

hoangtuandts

Guest
Gạch chỉ trong dự toán là gạch đặc, chắc chỗ này nên thay đổi lại để tránh hiểu nhầm. vì gạch nào cũng có đường chỉ trên viên gạch cả :D. Trong dự toán nếu dùng gạch 2 lỗ (công tác xây tường ...) thì sẽ có mã hiệu riêng cho việc dùng gạch 2 lỗ. Về giá thành thì gạch 2 lỗ rẻ hơn là gạch đặc nhà máy. Thế nên ví dụ xây móng bạn dùng gạch 2 lỗ xây mà thiết kế là gạch đặc thì chắc chắn ko được . Còn việc được phép xây = j là do ở bạn với giám sát :))

thuyninh262

Thành viên mới
Website
www.google.com.vn
Có anh chị nào có TCVN 7744:2007 về gạch Terrazo không ạ, em cần gấp lắm!!!

phat1308

Thành viên có triển vọng
Nhân đây các bác cho em hỏi thêm chút là: gạch chỉ đặc có 2 loại là gạch đặc N và gạch đặc T.
Vậy chúng khác nhau ntn ạ??
Mong mọi người giúp đỡ

phat1308

Thành viên có triển vọng
Nhân đây các bác cho em hỏi thêm chút là: gạch chỉ đặc có 2 loại là gạch đặc N và gạch đặc T.
Mong mọi người giúp đỡ

Chán nhỉ???
Không ai biết cái này cả.

miss_apt

Thành viên mới
Website
www.aseantravelandtours.com
Đây là cách nói làm cho người ta hiểu lầm đẻ giúp ruột công trình, Trong văn bản thiết kế mình nghĩ nên ghi rõ gạch đặc và gạch lỗ vì chênh lệch giá và chất lượng của 2 cái này hoàn toàn khác nhau

H

hoangtuandts

Guest
Mong mọi người giúp đỡ
Có 2 loại gạch chỉ đặc là gạch đặc nhà máy (gạch đặc N) và gạch đặc thủ công ( gạch đặc T) do giá thành khác nhau nên chia ra 2 loại khác nhau

phat1308

Thành viên có triển vọng
Có 2 loại gạch chỉ đặc là gạch đặc nhà máy (gạch đặc N) và gạch đặc thủ công ( gạch đặc T) do giá thành khác nhau nên chia ra 2 loại khác nhau

Có người lại bảo gạch N là gạch nung, gạch T là gạch Tuynel. Không biết thế nào anh nhỉ

nhatminh123

Thành viên mới
à, mình hỏi trực tiếp nhà cung cấp thì được trả lời rằng gạch N là gạch nhỏ, gạch T là gạch to các bạn nhé. Rút ra kinh nghiệm là nên hỏi người cung cấp là hơn phải không ạ??

magic stone

Thành viên nhiều triển vọng
- Mọi người cho em hỏi, em đọc bản vẽ thấy có ghi "Lớp BT gạch vỡ dày 150" thế thì tính cái này là gạch hay là BT hay là gì ạ :-?
- Con số 150 có phải là ám chỉ độ dày là 15cm phải ko ạ?