phân chia gói thầu

bdann

Thành viên nhiều triển vọng

Private Message: Phân chia gói thầu
30-07-2009, 09:48 PM

Giaxaydung bdann

Thành viên mới
Cảm ơn: 5
Được cảm ơn 0 lần ở 0 bài viết

Ðề: Gửi anh Thế Anh

Các anh cho em hỏi với. Em đang bóc tách tiên lượng mời thầu cho 2 gói thầu của 4 Km đường giao thông làm mới (mỗi gói 2 Km). Khi thẩm định phê duyệt dự toán thì cơ quan thẩm định tính điều phối đất dọc tuyến. Nhưng khi em bóc KL để tính tiên lượng mời thầu thì gặp tình huống: Gói 1 (2Km đầu) đất đào cấp 3 thừa đổ đi, còn gói 2 thiếu đất phải khai thác (Trong dự toán phê duyệt thì đất thừa ở 2 Km đầu vận chuyển đến 2 Km sau để tận dụng). Quan điểm của em là 2 gói thầu này là độc lập nhau, 2 nhà thầu thi công khác nhau, biện pháp thi công khác nhau, tiến độ khác nhau do vậy việc bên mời thầu yêu cầu nhà thầu thi công gói 2 tận dụng đất thừa gói 1 là không hợp lý. Nhưng cơ quan thẩm định cho rằng em làm như vậy là lãng phí và xử lý bằng cách yêu cầu nhà thầu gói 2 phải tận dụng đất thừa của gói 1 và nêu luôn yêu cầu đó trong HSMT. Xin hỏi xử lý như thế nào cho đúng. Em đang rất cần câu trả lời mong anh trả lời sớm để em tiếp tục triển khai công việc. Em cảm ơn.

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Bạn đã biết :
d) Việc phân chia dự án thành các gói thầu phải căn cứ theo tính chất kỹ thuật, trình tự thực hiện, bảo đảm tính đồng bộ của dự án và có quy mô gói thầu hợp lý (quy mô gói thầu phải phù hợp với điều kiện hoàn cảnh của dự án, năng lực của nhà thầu hiện tại và phù hợp với sự phát triển của thị trường trong nước). Mỗi gói thầu chỉ có một hồ sơ mời thầu và được tiến hành đấu thầu một lần. Một gói thầu được thực hiện theo một hợp đồng; trường hợp gói thầu gồm nhiều phần độc lập thì được thực hiện theo một hoặc nhiều hợp đồng.
Do vậy, việc phân chia gói thầu của DA như bạn nói là không phù hợp với trình tự thực hiện và không đảm bảo tính đồng bộ của dự án. Không thể ép nhà thầu A tận dụng đất của nhà thầu B vì mỗi nhà thầu có 1 kế hoạch thi công khác nhau, năng lực thực hiện, tiến độ khác nhau. Sao bạn không để toàn bộ là 1 gói thầu...???

bdann

Cảm ơn anh. Ý em cũng vậy. Nhưng cơ quan thẩm định thì không. thứ 2 việc chia 2 gói thực ra chủ trương chung, mà em cũng thấy hợp lý. Mỗi gói của em là khoảng 30 tỷ, như vậy yêu cầu doanh thu đã là 60 tỷ/năm rồi. nếu để 1 gói thì yêu cầu doanh thu phải là 120 tỷ như vậy sẽ hạn chế số lượng nhà thầu tham gia hơn nữa theo em để 2 gói thì tiến độ có thể nhanh hơn. Mong anh chỉ bảo

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Bạn có thể chia 2 gói : Gói 1 : Phần nền + cầu cống và Gói 2 Phần mặt đường + công trình ATGT có được không ?

bdann

Không làm thế đc anh ạ. Làm thế tiến độ chất lượng nhà thầu này phụ thuộc nhà thầu kia, thế thì tiến độ chưa chắc đã nhanh hơn. quan trọng là việc phân chia khối lượng gói thầu như em nói có đúng luật không. hay cơ quan thẩm định đúng, vì họ cứ xoáy vào ý là làm như thế thì lãng phí tiền của Nhà nước

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
MÌnh thấy, việc nói ai sai ai đúng ở đây thì chả còn gì để nói nữa, bạn cũng đã thấy rồi.
Vin vào 1 cái đã sai để làm tiếp thì chúng ta sẽ có hơn 1 cái sai.

mhientb

Thành viên năng động
Mình thấy chia thành 2 gói là hợp lý, nếu không sẽ khó có nhà thầu độc lập tham dự thầu. Khi tham dự họ phải liên danh. Nghĩa là cha chung sẽ không ai ... thích khóc một mình, khó quản lý lắm. Còn bên thẩm định yêu cầu nhà thầu gói 2 phải tận dụng đất thừa của gói 1 và nêu luôn yêu cầu đó trong HSMT là quá hợp lý. Tuy nhiên, vấn đề ở đây là tập kết đất thừa vào đâu để chờ nhà thầu gói 1. Vậy, nếu có mặt bằng, đưa vào hồ sơ mời thầu yêu cầu chào giá thuê mặt bằng (thuê tạm thời) để tập kết đất thừa dùng cho gói 1. Nếu không bắt nhà thầu gói 1, tái sử dụng đất thừa của gói 2, sẽ bị coi là buông lỏng quản lý, làm lãng phí, nhất là 2 nhà thầu đó trao đổi khối lượng đất thừa đó với nhau thì chỉ có nước chủ đầu tư phải móc thêm hầu bao ra và phải giải trình có...gì không đây?
A! còn tình huống này nữa. Nếu giá thuê mặt bằng quá cao so với giá mua đất mới của gói 1 thì đành chịu, lúc đó nên tập hợp dữ liệu để báo cáo trước đi là vừa.

Last edited by a moderator:

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Nhà thầu A có nhu cầu đắp 3.000m3/ngày nhưng nhà thầu B lại mới chỉ đào được có 2.000m3/ngày chẳng hạn thì ai sẽ chịu trách nhiệm về tiến độ đây ?
Hoặc Nhà thầu A chỉ có nhu cầu đắp 3.000 m3/ngày nhưng B lại đào tới 5.000 m3/ngày vậy thì ta lại phải tách ra : 3.000m3 đất đổ tại hiện trường của nhà thầu A, còn 2.000m3 nữa đem đổ tại bãi tập kết , chờ nhà thầu A ra đó đào xúc lên vận chuyển về nơi đắp ư ? Khi nhà thầu A ra bãi tập kết, lại thấy rằng không phải là 2.000m3 mà chỉ là 1.200 m3 thôi; Vậy lấy đâu ra 800m3 nữa để đắp. Chưa nói đến việc đất đắp nền đường là đất phải đạt tiêu chuẩn, còn đất đào đổ đi của nhà thầu B thì đâu có tiêu chuẩn, nhà thầu A đắp bằng đất thải của nhà thầu B nếu không đạt chất lượng thì ai chịu trách nhiệm.....
Nói chung là mình thấy quá phức tạp.

bdann

Nhờ các anh nói mà em cũng vỡ ra nhiều điều. Em thấy anh hungvina16 nói rất có lý, em mong các anh cho ý kiến thêm. Nhưng anh mhientb cung không phải là ko có lý. Em đang cần 1 căn cứ chắc chắn để bảo vệ chứ cơ quan thẩm định không nghe nếu không có quy định của nhà nước.

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Trao đổi thêm với bạn bdann:
Bạn đã biết quản lý dự án là quản lý chất lượng - tiến độ - chi phí ....Nếu bên bạn cứ nhất thiết phải chia dự án thành 2 gói thầu như bạn nói , khi đó phải điều độ đất đào đắp giữa 2 gói thì yêu cầu Cơ quan thẩm định là đúng, nếu không dự án sẽ đội chi phí ( đất đào có thể tận dụng được thì bỏ đi, đất đắp lại phải mua). Tuy nhiên, việc làm này sẽ đưa bên quản lý dự án vào thế khó khi triển khai bước tiếp theo và không có gì để chắc chắn sẽ quản lý được tiến độ tổng thể.
Nên, theo mình, bạn vẫn nên phân chia dự án thành 2 gói như mình đã nói ở bài trước, khi đó bạn sẽ không lo đội chi phí và có thể hoàn toàn chủ động về tiến độ.
....Các bạn khác có kinh nghiệm góp ý thêm nhé .......

bdann

Vâng ạ! Em biết vấn đề này tương đối nhạy cảm, và sau này mà thanh - kiểm tra thì mình cũng khó ăn khó nói lắm. Em sẽ tham mưu với sếp em xem sao. Cảm ơn anh nhiều nha.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới