Phân loại công trình để tính chi phí QLDA ?

banchanxanh

Thành viên mới
Cho mình hỏi:
Hiện nay mình cty mình đang thực hiện dư án khu dân cư. Bao gồm các hạng mục như: san lắp, đường giao thông, hệ thống điện, cấp và thoát nước, công viên cây xanh.
Vậy thì dự án của mình có được gọi là 1 công trình không ? và thuộc loại nào: (dân dụng, công nghiệp, giao thông, thủy lợi, hạ tầng kỹ thuật).
Điều thứ hai, khi mình sử dụng các định mức để tính chi phí theo QĐ 957 thì mình tính riêng cho từng hạng mục hay tính chung cho cả dự án khu dân cư.
Trong trường hợp mình tính riêng cho từng hạng mục. Thì CP QLDA của cả khu dân cư bằng tổng chi phí QLDA của các hạng mục cộng lại đúng ko ?
Khi đó cho mình hỏi: Vậy thì công tác của người tổ chức, phối hợp,quản lý chung của các hang mục nhỏ đó được tính vào chi phí nào. vì CP QLDA của từng hạng mục được dùng cho riêng hạng mục đó thôi. Công tác cộng các hạng mục lại-ko biết lấy cp ở đâu ?

L

levinhxd

Guest
VỚi một dự án lớn như thế, cần thiết phải chia ra các phần hạng mục công trình theo từng loại:
- Hạ tầng kỹ thuật: San nền, thoát nước
- GIao thông: Đường giao thông, đường công vụ các loại
- Dân dụng: Nhà ở
Khi đó CPQLDA hay bất kỳ CP nào khác trong TMĐT (CP giải phóng mặt bằng, tài định cư) đều bằng tổng các khoản CP các hạng mục công trình cộng lại
TMĐT= Tổng CPXD + Tổng CPTB + Tổng CPQLDA + Tổng CPTV + Tổng CPK +CPGPMB
Chi phí tổng hợp, phối hợp như bạn nói có thể cho vào phần CHi phí khác trong TMĐT nếu thấy hợp lý!

capovoc

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Thảo luận

Cho mình hỏi:
Hiện nay mình cty mình đang thực hiện dư án khu dân cư. Bao gồm các hạng mục như: san lắp, đường giao thông, hệ thống điện, cấp và thoát nước, công viên cây xanh.

Theo mình đây là Dự án Xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật khu dân cư.

Capcon

Thành viên rất nhiệt tình

Theo mình đây là Dự án Xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật khu dân cư.

Mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn. Đây là 1 dự án chứ không phải là 1 công trình.

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Cho mình hỏi:
Vậy thì dự án của mình có được gọi là 1 công trình không ? và thuộc loại nào: (dân dụng, công nghiệp, giao thông, thủy lợi, hạ tầng kỹ thuật).
Điều thứ hai, khi mình sử dụng các định mức để tính chi phí theo QĐ 957 thì mình tính riêng cho từng hạng mục hay tính chung cho cả dự án khu dân cư.
Trong trường hợp mình tính riêng cho từng hạng mục. Thì CP QLDA của cả khu dân cư bằng tổng chi phí QLDA của các hạng mục cộng lại đúng ko ?
Khi đó cho mình hỏi: Vậy thì công tác của người tổ chức, phối hợp,quản lý chung của các hang mục nhỏ đó được tính vào chi phí nào. vì CP QLDA của từng hạng mục được dùng cho riêng hạng mục đó thôi. Công tác cộng các hạng mục lại-ko biết lấy cp ở đâu ?

1/ Dự án có thể là nhiều dự án thành phần, một công trình hoặc nhiều công trình. Theo tôi Dự án mang tính khái quá tính tổng hợp, công trình mang tính độc lập khi triển khai thi công không phụ thuộc vào nhau, như vậy dự án của bạn có thể coi là một công trình gồm có nhiều hạng mục công trình: san lắp, đường giao thông, hệ thống điện, cấp và thoát nước, công viên cây xanh.
2/ Khi tính chi phí tư vấn theo QĐ 957 thì phân ra nhiều loại công trình để xác định. Riêng chi phí QLDA thì tra theo tổng dự toán, phần nào chiếm tỷ trọng lớn nhất thì lấy hoặc tỷ lệ có lợi nhất thì lấy, không được tách ra, vì QĐ 957 không có mục nào quy định được tách ĐM chi phí QLDA tra theo hạng mục công trình.
3/ Nếu bạn coi từng hạng mục công trình trên là một công trình riêng biệt thì về địa bàn (theo mục 2.5 QĐ 957) xây dựng cũng không nằm trên nhiều tỉnh nên cũng không được tách ra để tính định mức chi phí QLDA trên giá trị dự toán của từng công trình.
Chúc bạn thành công!=D>

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới