Sếp các công ty tư vấn, công ty xây dựng tư duy sai nên mới đi đến khó khăn?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Tối đến 1 tỉnh miền núi, được 1 nữ kỹ sư thủy lợi xinh đẹp mời cafe. Bạn ấy kể làm ở 1 Công ty tư vấn, chuyên làm thiết kế và cả lập dự toán. Trước sếp bạn ấy cũng mua mấy quyển sách lập trình VBA nói nhân viên (kỹ sư XD, thuỷ lợi...) đọc đi để viết phần mềm dự toán.

Mỉm cười. Suy nghĩ thoáng nhanh qua đầu: Tưởng tượng giờ Contecon, Hoà Bình, Delta lại bảo công nhân mình đi nghiên cứu chế tạo xẻng, cuốc, bay xây, thước thợ thì hâm nhỉ. Người ta chế tạo bán đầy trên thị trường rồi, tốt và lại rẻ nữa, giờ định chế tạo ra cạnh tranh với ai? mua về mà phát cho công nhân cho nhanh, còn lại đầu tư cho nó học an toàn lao động, đào nhanh, xây nhanh - đẩy nhanh tiến độ thi công, tập trung nguồn lực dự thầu các gói hàng nghìn tỷ khác... Hoặc là bạn hình dung: GXD bảo anh/em đọc sách lập trình phần mềm Vẽ kỹ thuật dùng thay cho AutoCad, Ms Project ấy.

Cái sách cần đọc là sách chuyên môn, nghiệp vụ tư vấn, sách xây dựng, sách lập dự án, sách dự toán, định mức, đơn giá, giám sát, quản lý dự án... Rồi thực hiện gói thầu sếp lôi về từ vài trăm triệu đến hàng tỷ... làm nhanh, chất lượng, tiến độ cao đẩy uy tín, năng lực công ty lên. Cái công cụ vài trăm nghìn của các hãng nó đã có sản phẩm thương mại, nó làm dịch vụ chuyên nghiệp. Nhân viên lương 6 triệu/tháng, ngồi đọc sách lập trình 1 ngày công bằng tiền mua cái phần mềm chuyên nghiệp dùng cả năm rồi. Mấy tháng ngồi đọc lập trình làm sao được, tiền lương trả bằng vài chục năm dùng phần mềm thương mại rồi. Có nghiên cứu viết được dự toán thì giá trị cũng chỉ là 300k thôi, còn đưa ra thị trường để bán được thì... chuyện dài lắm 10 năm như GXD vào thị trường mà còn trầy trật.

Tất nhiên, cuộc sống vẫn trôi, không sao cả, chỉ là tất cả nhân viên và công ty bị định hướng sai lầm nên Phí thời gian và nhiều cơ hội cuộc đời. Đúng ra quãng đời đó bạn đã nghiên cứu, đầu tư vào những việc đáng giá hơn, phát huy chuyên môn, năng lực. Quân mạnh chuyên môn, sếp rảnh đi quan hệ kéo việc. Ông sếp kia tự kéo lùi Cty mình. Và bạn đó bảo, giờ Cty em cũng ít việc, sếp đang dự định sắp tới chuyển hướng, em chưa biết sắp tới sẽ làm gì :(

Rất tiếc là suy nghĩ tự cung tự cấp vẫn rất phổ biến tại Việt Nam. Cái thế mạnh của mình ko tập trung. Đi tập trung vào cái râu ria, dàn trải, ít giá trị và kém hiệu quả... bỏ nguyên lý 80/20, chọn 20/80.

Mặc dù vậy sắp tới vẫn sẽ có khoá VBA miễn phí cho kỹ sư, nhưng chỉ mong các bạn trẻ, có thời gian rảnh thì học để lấy tư duy logic thôi.... vì thế trên bảng kế hoạch tiến độ, công việc biên soạn lớp này không Găng.

Bài đề cập 1 vấn đề tưởng PR phần mềm GXD, nhưng không phải đâu nhé. Bạn nào có tầm sẽ thấy: Bài giúp bạn thay đổi tư duy lên tầm lớn hơn đấy, vượt ra khỏi suy nghĩ lạc hậu tự cung, tự cấp... đá thoáng hơn để mà phát triển mạnh, đột phá. Trừ khi bạn không muốn.