So sánh tính kinh tế giữa hai phương án

hanh1982

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Mình đang tính tổng mức đầu tư một khu tái định cư theo công nghệ mới, thời gian thi công so với phương pháp truyền thống nhanh hơn một năm và giá thành rẻ hơn. Bên A họ yêu cầu mình tính chi phí tiết kiệm được do thời gian thi công nhanh hơn( nguồn vốn ngân sách). Mình chưa biết phải tính cái gì và tính như thế nào? hu hu, có ai giúp mình với!

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Trong trường hợp này đứng trên góc độ Chủ đầu tư hiệu quả do rút ngắn thời gian xây dựng sẽ bao gồm 2 thành phần chính:
- Hiệu quả do giảm thiệt hại ứ đọng vốn và giảm lãi vay phải trả
- Hiệu quả do giảm các khoản chi phí bất biến do rút ngắn thời gian xây dựng
Việc xác định hiệu quả nói trên bạn có thể tham khảo file mình gửi kèm theo và các tài liệu khác về kinh tế xây dựng. Chúc bạn mọi việc tốt đẹp!

File đính kèm

• hieu qua thi cong.doc
    29,5 KB · Đọc: 343
Last edited by a moderator:

hanh1982

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Cảm ơn icor nhiều nhiều. Mình muốn hỏi thêm là: chi phí trong quá trình xây dựng là chi phí đầu tư( chính là tổng mức đầu tư) vậy thì chi phí bất biến trong quá trình xây dựng xác định thế nào?

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Một dự án áp dụng công nghệ mới mà rút ngắn được cả về thời gian và tiết kiệm được cả chi phí thì rất tuyệt .
Bạn Icor đã đề cập rồi, mình chỉ xin bổ sung:
1. Chi phí bất biến là loại chi phí không thay đổi, không phụ thuộc vào khối lượng sản xuất. Ví dụ: chi phí bộ máy quản lý; lãi vốn vay dài hạn; khấu hao tài sản cố định; thuê đất hoặc tài sản...( Nó chỉ mang tính tương đối).
2. Về hiệu quả , ngoài 2 khoản mà bạn Icor đã đề cập, Bạn có thể tính bổ sung hiệu quả do sớm nhận được lợi nhuận do sớm đưa công trình vào sử dụng (Hl).
3. Tài liệu về vấn đề này đã có trên diễn đàn:http://giaxaydung.vn/diendan/kinh-te-xay-dung/9354-giao-trinh-kinh-te-xay-dung.html