Tại sao Đinh mức cây Xanh lại không được đưa vào VD: CX.111000

ducthang84nb

Thành viên nhiều triển vọng
Xin chào cả nhà
Cho Em hỏi tại sao mã định mức cây xanh lại không có trong các phần mềm nhỉ?

Thông tư 14 /2007/QD-BXD ngày 23/4 /2007 trong này đã tháy có từ rất lâu nhưng không hiểu sao trong các định mức cại không có các mã hiệu này nhỉ.

VD:
Mã CX.11110 hay các mã CX.11120 và CX.12100
....

Vậy sao quy định đã ra đã lâu mà các phần mèm lại không thể đưa vào được.

Không hiểu nó có khó khăn gì hay vì lí do gì các bạn nhỉ.

Cảm ơn các bạn.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
1. Có thể do kinh phí bạn ạ.
Phải có một ai đó ngồi kiên nhẫn để nhập dữ liệu vào, tạo cơ sở dữ liệu. Nhưng phần mềm chủ yếu là xin, không những thế còn bẻ khóa và phá. Không có tiền để trả lương cho ai đó ngồi tạo dữ liệu. Nên chưa có ai ngồi làm. Mà làm việc này đòi hỏi kiên nhẫn ghê lắm.

2. Hoặc là ít người dùng, người ta đầu tư để làm bộ dữ liệu này hết nhiều kinh phí, trong khi chỉ bán được cho ít người không đủ để đầu tư.

3. Có thể là do không có số liệu.
...

Last edited by a moderator:

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Thanks bác TA. Thêm một lý do nữa là chỉ đưa định mức vào dự toán thì cũng không cần thiết lắm. Các tỉnh hầu như cũng chưa có đơn giá cây xanh mấy nên có thể tác giả các phần mềm dự toán cũng thấy chưa cần thiết đưa vào !

quyettoan

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Xin chào cả nhà
Cho Em hỏi tại sao mã định mức cây xanh lại không có trong các phần mềm nhỉ?

Thông tư 14 /2007/QD-BXD ngày 23/4 /2007 trong này đã tháy có từ rất lâu nhưng không hiểu sao trong các định mức cại không có các mã hiệu này nhỉ.

VD:
Mã CX.11110 hay các mã CX.11120 và CX.12100
....

Vậy sao quy định đã ra đã lâu mà các phần mèm lại không thể đưa vào được.

Không hiểu nó có khó khăn gì hay vì lí do gì các bạn nhỉ.

Cảm ơn các bạn.
Văn bản mới nhất liên quan đến định mức dự toán duy trì cây xanh đô thị là CV số 2273/BXD-VP ban hành ngày 10/11/2008.
Ngoài những lý do mà TheAnh đã đề cập thì tôi thấy như sau:
- Chỉ có khoản 10 tỉnh có ban hành bộ đơn giá dịch vụ công ích đô thị (trong đó có phần cây xanh), vì vậy các pm dự toán cũng cập nhật cho các tỉnh này thôi.
- Bộ định mức cây xanh được chia thành 3 vùng, mỗi vùng sẽ có định mức khác nhau ở một số mã hiệu, do vậy tạo lập dữ liệu cho bộ đơn giá phù hợp với Hà Nội lại không thể copy 100% mang sang sử dụng cho Nghệ Anh hay TPHCM được.
- Thói quen lập dự toán dựa trên bộ đơn giá vẫn còn nhiều quá, nên tỉnh/thành phố nào chưa ban hành bộ đơn giá thì coi như không có mã đơn giá để làm việc.
- Nếu tỉnh/thành phố nào có nhiều đơn vị tư vấn lập dự toán theo pp chiết tính đơn giá thì các bộ định mức do BXD công bố mới thật sự phát huy tác dụng, do chỉ cần bổ sung định mức vào pm dự toán là có thể lập dự toán được.
- Nếu bạn sử dụng phần mềm dự toán có bản quyền và bạn cần bộ định mức cây xanh để làm dự toán thì bạn có quyền yêu cầu đơn vị cung cấp phần mềm dự toán bổ sung để bạn làm việc, cái này là quyền lợi của người của người tiêu dùng.

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Các PM bây giờ cho phép người dùng có thể tự xây dựng đơn giá riêng cho mình. Bạn áp dụng DM đó vào mà xây dựng đơn giá. Chờ các nhà sản xuất tạo đơn giá thì cũng lâu đó.

ducthang84nb

Thành viên nhiều triển vọng
1. Có thể do kinh phí bạn ạ.
Phải có một ai đó ngồi kiên nhẫn để nhập dữ liệu vào, tạo cơ sở dữ liệu. Nhưng phần mềm chủ yếu là xin, không những thế còn bẻ khóa và phá. Không có tiền để trả lương cho ai đó ngồi tạo dữ liệu. Nên chưa có ai ngồi làm. Mà làm việc này đòi hỏi kiên nhẫn ghê lắm.

2. Hoặc là ít người dùng, người ta đầu tư để làm bộ dữ liệu này hết nhiều kinh phí, trong khi chỉ bán được cho ít người không đủ để đầu tư.

3. Có thể là do không có số liệu.
...

Em thấy thông tin này gần như chính xác.
Với khả năng về phần mềm như của Việt Nam bây giờ thì hầu như cái gì cũng chỉ đuọc vài ngày là thấy bản ***** mới nhất lên.
Các Dự Toán bây giờ phiên bản 2012 ***** đã đầy rẫy ra rồi nên đúng là như anh Thế Anh nói. Đầu tư ra nhiều nhưng chưa thu lại được gì cả, không biết lấy gì để tái đầu tư tiếp.
Như vậy các đơn vị viết phần Mềm bây giờ là để dạy làm dự toán, quyết toán là chủ yếu còn phần mềm chủ yếu là biếu cho.

Em thì cũng mới biết làm DT thôi nhưng mà Em thấy những người dùng Free như Em chắc rất nhiều nhưng hầu hết họ cả năm mới làm một vài cái hoặc như Em chủ yếu là do nhác tra định mức nên sử dụng để tách nhân công ca máy, vật tư là chính. Hoặc chỉ để thỏa nảm tính tò mò khám phá.

Em chắc cũng nhiều người sử dụng Free chắc mục đích như Em chứ Em thấy mấy công ty chuyên về quyết toán hay là làm dự toán thì hầu như phải có ít nhất là một máy có bản quyền để làm việc này.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới