Tại sao dự án chung cư tư nhân mà SXD lại là đơn vị phê duyệt dự án đầu tư ???

xaydungbk

Thành viên rất triển vọng
Các Bác cùng thảo luận: em đã tận mắt chứng kiến một vài dự án chung cư hoàn toàn vốn tư nhân, nhưng quyết định phê duyệt dự án đầu tư lại là Sở Xây dựng phê duyệt. Theo các văn bản hướng dẫn về thẩm định phê duyệt dự án thì người quyết định đầu tư dự án (thẩm định dự án ở đây là thẩm định thiết kế cơ sở) sẽ có trách nhiệm phê duyệt dự án, túc là giám đốc (người bỏ tiền ra đầu tư) của đơn vị em phê duyệt mới đúng chứ ?????
Về công tác thẩm định thiết kế cơ sở: theo em hiểu thì chung cư tư nhân cũng phải được Sở Xây dựng thẩm định thiết kế cơ sở + Sở PCCC thẩm định về công tác đảm bảo PCCC cho công trình. Nhưng sao đọc các văn bản hướng dẫn thì bảo là Chủ đầu tư (hoặc người quyết định đầu tư- không nhớ rõ) tổ chức thẩm định dự án trước khi phê duyệt ???
Về hồ sơ trình thẩm định thiết kế cơ sở trên SXD: bao gồm các hồ sơ như hướng dẫn, nhưng em muốn hỏi cụ thể là kết quả thẩm định PCCC có cần phải kèm vào hồ sơ thẩm định thiết kế cơ sở hay không ??? Hay là tách riêng ra 2 cái đó không liên quan gì với nhau ??? Cái nào làm trước cũng được ??? cái nữa là báo cáo đánh giá tác động môi trường có phải kèm cả vào hồ sơ xin thẩm định thiết kế cơ sở không ??? Hay là nội dung của thiết kế cơ sở đã bao hàm cả phần này rồi ???
Chốt lại các hồ sơ khi trình thẩm định thiết kế cơ sở:
+ Tờ trình.
+ Dự án đầu tư (thuyết minh & bản vẽ thiết kế cơ sở (bản vẽ thiết kế cơ sở có đóng dấu thẩm duyệt PCCC hay không?))
+ .......(Có hay không văn bản thẩm duyệt PCCC)
+ Các văn bản pháp lý liên quan (các văn bản cụ thể nào?)

Last edited by a moderator:

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
dự án phát triển nhà ở

dự án chung cư là dự án phát triển nhà ở nên phải tuân theo luật nhà ở. trong đó quy định UBND phê duyệt dự án

xaydungbk

dự án chung cư là dự án phát triển nhà ở nên phải tuân theo luật nhà ở. trong đó quy định UBND phê duyệt dự án
Mời các Anh Em thảo luận tiếp vấn đề này.

nhocngocdhxd

Thành viên có triển vọng
quan điểm của em

thưa bác theo em hiểu thì phê duyệt dự án đầu tư cũng chính là việc các cấp thẩm quyền xem xét cho dự án của đơn vị bác có được cấp phép đầu tư hay không? Như thế sở XD phê duyệt là quá đúng rồi còn gì. Nếu giám đốc của bác mà phê duyệt dự án thì dự án của các bác không phép ah??? Hay giám đốc của bác là giám đốc sở XD?:Dx(

nhocngocdhxd

Thành viên có triển vọng
Nhân tiện!

Nhân tiện các tiền bối vào thăm cái topic này cho e được hỏi 1 điều nho nhỏ thế này thôi ah. E cứ thắc mắc mãi... Với các dự án có quy mô nhỏ ( dưới 15 tỷ) mà do đơn vị mình tự thực hiện thì ngoài việc lập dự toán để các cấp có thẩm quyền phê duyệt thì có phải lập báo cáo kinh tế kỹ thuật nữa không hả các tiền bối???
Em đang phân vân cái vấn đề này lắm mong được các bác chỉ giáo giúp em!!
Em xin chân thành cảm ơn các tiền bối!!!:x

xaydungbk

Sau khi tìm hiểu thêm, thì có vẽ là Bác naat này trả lời chính xác nhất.
Thanks!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới