Thắc mắc giữa việc đăng ký, cấp giấy chứng nhận đầu tư và chấp thuận dự án đầu tư phát triển nhà ở.

beoweli

Thành viên nhiều triển vọng
Các bác cho em hỏi 1 vài vấn đề sau nhé:
Hiện này Hà Nội mới có QĐ số 09/2012 thay thể cho Quyết định số 37/2010 về QL ĐT và XD đối với các dự án đầu tư trên địa bàn Hà Nội, bên em có một dự án như sau mong các bác giải đáp giùm.
Dự án của em là dự án xây dựng tòa nhà hỗn hợp ở cao trên 30 tầng (Hà Nội) với tổng mức đầu tư trên 300 tỷ và số lượng căn hộ dự án trên 500 căn và dưới 2500 căn. (lĩnh vực đầu tư ko có điều kiện).
Hiện nay dự án của em đã được chấp thuận chủ trương của UBND TP, được Sở QHKT chấp thuận bản vẽ TMB 1/500 và PAKT sơ bộ.
Thiết kế cơ sở của Dự án đã được đơn vị tư vấn hoàn thiện và đang được bên em thẩm tra.
ĐƠn vị tư vấn cũng đang lập dự án. EM muốn hỏi giai đoạn ngay tiếp theo của bên em có 2 công tác sau:
1. Thẩm tra, cấp giấy chứng nhận đầu tư:
Theo QĐ 09 của Hà Nội thì Dự án của bên em sẽ do Sở KH&ĐT thẩm tra và cấp GCNĐT (40 ngày), kết hợp theo Nghi định 108/2006 và QĐ 09 thì thành phần hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận đầu tư không thấy có phần nào yêu cầu về thiết kế cơ sở cả, tức là theo em hiểu cần thỏa thuận cho ý kiến về thiết kế cơ sở của Sở XD.
2. DO là dự án phát triển nhà ở nên cần làm thêm bước là chấp thuận đầu tư nữa (Sở XD chủ trì).
Trong hồ sơ nộp Sở XD chỉ yêu cầu có bản vẽ TMB 1/500 được duyệt.
Nhu vậy việc chấp thuận đầu tư thực hiện trước hay sau hay có thể làm song song với việc xin cấp GCNĐT.
Trong phần giải trình kình tế ký thuật kèm theo hồ sơ xin cấp GCNĐT có cần thuyết mình tính toán tổng mức đầu tư không, độ chính xác của thuyết mình này có cần 100% như thuyết mình trong hồ sơ lập dự án không.
Có mấy việc thắc mắc quá các bác hỗ trợ giùm

toankt5

Thành viên rất triển vọng
Như Dự án bên mình trên 30(tầng):
Có Tổng mặt bằng phê duyệt là làm được luôn GCNĐT, thuyết minh tính toán không cần độ chính xác cao (vốn tư tư nhân) (hiệu quả knih tế= doanh thu - chi phí không cần đến chỉ tiêu NPV, IRR) nhưng có mối quan hệ của các sếp, vốn ngân sách nhà nước thì mình không nắm được
Chấp thuận dự án phát triển nhà ở là bước gần như sau cùng bạn thực hiện đầy đủ các hồ sơ về đất, bên mình làm thường sau khi có ý kiến của Sở xây dựng về thiết kế cơ sở
Nêu muốn rõ bạn xem quy trình tại quyết định 09/UBND mới ban hành

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới