[Thắc mắc] Sai lệch kết quả tính toán giữa phần mềm Quyết toán và tính tay trên Excel.

harrybotboy

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Em chào mọi người, em làm bài tập 4 trong tài liệu thực hành khóa học nghiệp vụ thanh quyết toán. Em thử tính tay và tính bằng phần mềm nhưng sao kết quả ra bị sai lệch. Em upload 2 file này lên nhờ mọi người gỡ rối giúp em.

File đính kèm

• Bai tap 4_ lam tay.xlsx
    33,4 KB · Đọc: 164
  • Bai tap 4.xlsm
    554,2 KB · Đọc: 146

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Các bạn xem video này coi như là 1 bài học mở rộng:

Nếu video đúng, 2 bạn hãy rút kinh nghiệm về cách các bạn phát biểu về phần mềm GXD. Tránh các hiểu nhầm không đáng có. Với sự nhiệt tình chỉ dẫn của chúng tôi các bạn nên dành những ngôn từ tốt cho phần mềm và nhóm phát triển, hỗ trợ để đông người chọn phần mềm hơn nữa, từ đó có kinh phí cải tiến phát triển quay lại phục vụ chính các bạn tốt hơn.

harrybotboy

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Cảm ơn góp ý của anh Thế Anh, em xin tiếp thu. Em có một thắc mắc nhỏ là phương pháp tính chiết khấu tiền tạm ứng ở mục 5 trong PL03.a của phần mềm Quyết Toán GXD là gì. Em xem công thức mà vẫn chưa hiểu. Trong hợp đồng em đang làm, mục Phương thức thanh toán, phần thu hồi vốn tạm ứng người ta viết: "Vốn tạm ứng được thu hồi qua các kỳ thanh toán theo tỷ lệ 15% giá trị thực hiện cho mỗi đợt thanh toán", nên cách tính bài 4 trên em mới tính chiết khấu tạm ứng là 15% cho giá trị thực hiện mỗi đợt thanh toán. Nhưng xem trong cách tính của phần mêm thì hình như là chiết khấu tạm ứng là 15% lũy kế giá trị khối lượng thực hiện đến cuối kỳ này đúng không ạ?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Theo Khoản 3, Điều 17 của Nghị định số 48/2010/NĐ-CP về hợp đồng xây dựng (phần mềm đang theo Nghị định này vì Nghị định 37/2015/NĐ-CP mới ra và chưa có hiệu lực):
Mức tạm ứng, thời điểm tạm ứng và việc thu hồi tạm ứng phải được các bên thỏa thuận trong hợp đồng.

Như vậy, mỗi hợp đồng thỏa thuận mỗi khác, phần mềm đặt thuật toán tạm xác định thu hồi theo tỷ lệ xích đường thẳng. Sẽ xảy ra 2 trường hợp:
- Nếu phần mềm thỏa mãn thỏa thuận thu hồi tạm ứng của bạn rồi thì không phải chỉnh gì
- Với hợp đồng của bạn đã thỏa thuận tỷ lệ rồi thì khi phần mềm chạy ra xong bạn cần chỉnh lại công thức, tỷ lệ phù hợp với trường hợp cụ thể của hợp đồng.
Vì lý do cần chỉnh sửa linh hoạt, tùy ý theo các trường hợp khác nhau mà người ta ưa chuộng phần mềm GXD chạy trên Excel là thế.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới