Tham khảo ý kiến các bạn chuyên làm hồ sơ dự thầu WB hoặc ADB

tinhte113

Thành viên nhiều triển vọng
Chào các bạn!

Mình lần tiên tham gia lập hồ sơ dự thầu gói thầu WB và ADB, bạn nào biết hướng dẫn giúp cho mình về tình huống hợp đồng tương tự như sau:

*Yêu cầu của HSMT:
Yêu cầu 02 hợp đồng hoàn thành có tính chất tương tự như mục (1) và (2)
(1) Tương tự về quy mô tính chất:
- Lot 1: Yêu cầu hợp đồng công trình thuỷ có giá trị > 1 triệu USD
- Lot 2: Yêu cầu hợp đồng công trình thuỷ có giá trị > 2 triệu USD
(2) Tương tự về công tác chính:
- Lot 1: Yêu cầu hợp đồng công trình thuỷ có khối lượng công tác chính như sau: Nạo vét > 1.000.000 m3, bê tông > 10.000m3, thép > 2.000 tấn
- Lot 2: Yêu cầu hợp đồng công trình thuỷ có khối lượng công tác chính như sau: Nạo vét > 1.500.000 m3, bê tông > 20.000m3, thép > 5.000 tấn

*Minh xin các bạn giải đáp giúp mình các trường hợp sau:

(1) Theo như HSMT nói trên, Nếu tham gia Lot 1 có nghĩa là nhà thầu phải có ít nhất 02 hợp đồng, trong đó mỗi hợp đồng phải thoả mãn đồng thời cả 2 điều kiện (Giá trị>1triệu USD và Nạo vét > 1.000.000 m3, bê tông > 10.000m3, thép > 2.000 tấn). Tôi hiểu như thế có đúng không?
(2) Theo như HSTM, nếu tham gia cả 2 lot (Lot 1+2), nhà thầu phải có ít nhất 4 hợp đồng, trong đó có 2 HĐ thoả mãn tất cả 2 đk của Lot 1 và 02 HĐ thoả mãn cả 2 đk của Lot 2. Hoặc nhà thầu có ít nhất 02 HĐ, trong đó mỗi HĐ có giá trị = giá trị yêu cầu của 2 Lot cộng lại và khối lượng = khối lượng yêu cầu của 2 Lot cộng lại.

Mình xin cám ơn

Last edited by a moderator:

x6otro

Bạn có thể nói rõ hơn về phạm vi công việc của 2 lot này không?

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Xét về tiêu chí đánh giá về kinh nghiệm thì nếu bạn tham gia chỉ gói 1: Bạn hiểu như mục (1) là đúng.
Trường hợp tham gia cả 2 gói , theo yêu cầu của HSMT thì bạn chỉ cần có tối thiểu 2 hợp đồng, đồng thời đáp ứng được yêu cầu tương tự về quy mô,tính chất và tương tự về công tác chính cho mỗi gói thầu là được. Cụ thể thì do yêu cầu của Lot 2 cao hơn Lot1 do đó nếu bạn có 2 hợp đồng đáp ứng được Lot2 thì có nghĩa là bạn đáp ứng yêu cầu của Lot1.

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Xin bổ sung thêm để bạn làm hồ sơ thầu tốt:
Về tiêu chí đánh giá kinh nghiệm thực hiện công trình tương tự thì như mình đã trao đổi ở bài trước. Tuy nhiên, xin lưu ý khi bạn tham gia cả 2 gói và muốn trúng thầu cả hai thì bạn phải bố trí nhân sự, máy móc thiết bị cho 2 gói khác nhau và có đủ tài liệu chứng minh.
Nếu bạn được đánh giá đạt yêu cầu về hành chính, kỹ thuật và cả 2 Lot đều có giá thấp nhất nhưng với cùng nhân sự và máy móc thiết bị thì bạn sẽ chỉ được trao 1 gói thầu thôi.

tu_bpmd

đây đơn thuần chỉ là yêu cầu về kinh nghiệm, do vậy nếu đáp ứng Lot 2 đương nhiên đáp ứng Lot 1