Thanh toán chi phí tư vấn

letitbe

Thành viên mới
Mình là lính mới. Anh em cho mình hỏi thế này.
THông thường, khi thanh toán chi phí tư vấn quản lý dự an và chi phí giám sát thi công ta thường căn cứ vào khối lượng của nhà thầu thi công để thanh toán bằng phục lục 03a.
Hợp đồng với các đơn vị tư vấn căn cứ vào quyết định phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công - dự toán.
Hợp đồng với nhà thầu xây lắp căn cứ vào kết quả đấu thầu.
Như vậy, Khi công trình đã được nghiệm thu đưa vào sử dụng, thì CĐT có thể thanh toán 90% giá trị HĐ tư vấn không (theo điều khoản trong hợp đồng). Nều thanh toán 90% giá trị thì có thể vượt định mức chi phí nếu tính theo tỷ lệ giá trị hợp đồng với nhà thầu thi công.

thuanphong1976

Thành viên rất năng động
Mình nói thế này để bạn hiểu rõ nhé.
HĐ nào cũng có giá trị cụ thể. Giá trị HĐ của Tư vấn quản lý dự án (TVQLDA) cũng theo tỷ lệ % của 957.
Bạn thanh toán cho nhà thầu tư vấn theo tỷ lệ % và cụ thể là 90% của Hợp đồng tư vấn. Khi đó chắc chắn sẽ chưa thanh toán quá giá trị của hợp đồng và cũng chưa vượt định mức chi phí theo 957.
Tuy nhiên trong trường hợp thay đổi thiết kế có sự thay đổi về giá trị thì điều khoản HĐ của TVQLDA có điều chỉnh theo hay không?

congthanh1991

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Mình nói thế này để bạn hiểu rõ nhé.
HĐ nào cũng có giá trị cụ thể. Giá trị HĐ của Tư vấn quản lý dự án (TVQLDA) cũng theo tỷ lệ % của 957.
Bạn thanh toán cho nhà thầu tư vấn theo tỷ lệ % và cụ thể là 90% của Hợp đồng tư vấn. Khi đó chắc chắn sẽ chưa thanh toán quá giá trị của hợp đồng và cũng chưa vượt định mức chi phí theo 957.
Tuy nhiên trong trường hợp thay đổi thiết kế có sự thay đổi về giá trị thì điều khoản HĐ của TVQLDA có điều chỉnh theo hay không?

Theo mình thì trong ý của anh thuanphong khi thay đổi thiết kế làm ảnh hưởng đến giá trị thi công xây lắp thì chi phí tư vấn vẫn được điều chỉnh. Nếu như sự thay đổi điều chỉnh thiết được chủ đầu tư cho phép đơn vị tư vấn hiện tại thực hiện. Và khi có thay đổi thiết kế thì phải lập dự toán bổ sung. và ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới