Thanh toán gặp vấn đề bị sai lệch 1000 đồng do dùng hàm Round

• Khởi xướng duchung250889
  • Ngày gửi
D

duchung250889

Guest
Vấn đề cấp bách mong các bác tư vấn giúp cho em ạ.
Chả là em có thanh toán vài công trình nhà nước rồi, đến công trình này thì gặp vấn đề round (... ; -3)
các công trình trước, em chỉ làm ra số ở cột 10, sau đó gửi lên ban quản lý dự án đó, các anh tự xử hết, mấy đồng lẻ cuối cùng các anh ấy sẽ chỉnh cho vào thu hồi tạm ứng, khi tiền mình thực lãnh thì là đúng 3 số 0 ở cuối cùng, tức là cũng giống như round (....;-3)
Nhưng công trình này, từ giá trị hợp đồng ghi trong hợp đồng, đến tất cả các mục từ 1-7.2 đều dùng hàm round (...;-3), đợt 1,2 thì chưa có sai sót, đến đợt 3thanh toán thì sai lệch 1000 đồng, do cái hàm round mà ra, mà không thể chỉnh được bởi vì ở cột 9 đợt 3 chỉ round 1 lần, nhưng thực tế thì nó đã được round 2 lần ở đợt 1 và đợt 2. mong các bác tư vấn giúp em. mai em chuyển hồ sơ ra hà nội trình kí đóng dấu.
em Xin cảm ơn

JAYCHOU

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
cái này thường là bên Kế toán sẽ rất khó khăn bạn ạ! cần chỉnh sửa hồ sơ để khớp số thôi,

nguyen viet thien

Thành viên mới
Thử làm ngược: lấy cột giá trị hđ - (cột giá trị tt lan1+ lần 2 )- cột giá trị còn lại chưa tt = cột giá trị tt lần 3

D

duchung250889

Guest
Cảm ơn các bác đã quan tâm. Em đã giải quyết được vấn đề, làm 1 cột phụ , lấy số nguyên gốc từ bảng, sau đó tính toán và round sang mục 1-7. nhưng cần lưu ý, giá trị tạm ứng và thanh toán vốn phải lấy theo quyết định giải ngân của ngân hàng- kho bạc

nbcu

Thành viên rất triển vọng
Theo tôi thì ngay từ bước dự thầu trong phần lập đơn giá bạn phải round(....,-3) hoặc round(....,-2) tùy theo phần lẻ ở cột KL. Bạn không thể Round cái KL được bởi tiên lượng phải giữ nguyên.
Như vậy phần KQ thành tiền (= KL x ĐG) bao giờ cũng chuẩn chỉ.

Ngày xưa tôi cãi nhau to với bọn kế toán KB về việc này rồi. Ví dụ như KL = 23,3 m3, ĐG= 15.544đ/m3. thành tiền là 362.000đ vì round(..;-3)
Bọn KB bảo éo đc! phải là = 362.175,2 đ (nó dùng cái CASIO bấm). Nó bắt sửa làm trong lòng cay không chịu được. Có lần tôi cũng sơ suất sửa lại đơn giá tận cùng là số 0.
Cũng VD trên ĐG = 15.540 đ/m3, KQ= 362.082đ nó cũng bảo không được bởi tận cùng một số nhân =o thì KQ phải bằng 0
Thế là nảy võ lập đơn giá bằng cách làm tròn đến hàng trăm hoặc hàng nghìn. Lập đơn giá là quyền của nhà thầu mà.
Hết bắt bẻ.

D

duchung250889

Guest
cảm ơn bác nbcu nhiều. Nhưng vấn đề em đang nói không phải ở chỗ đơn giá cho 1 công tác, mà các mục 1-7.2 trong phục lục 3a thanh toán theo tt86 ạ. vấn đề này nhỏ nhưng rất quan trọng, vì khi tính tiền không được sai 1 đồng, và sau này bảo vệ kiểm toán nữa.
thanks các bác đã quan tâm ạ /
P/s. tôi thích bác rồi đó :))

bikili

Thành viên rất triển vọng
Cảm ơn các bác đã quan tâm. Em đã giải quyết được vấn đề, làm 1 cột phụ , lấy số nguyên gốc từ bảng, sau đó tính toán và round sang mục 1-7. nhưng cần lưu ý, giá trị tạm ứng và thanh toán vốn phải lấy theo quyết định giải ngân của ngân hàng- kho bạc
Chào bạn duchung250889.
Bạn có thể up file ví dụ bạn đã giải quyết vấn đề này để anh/em tham khảo được không?
Cảm ơn bạn.

D

duchung250889

Guest
Chào bạn duchung250889.
Bạn có thể up file ví dụ bạn đã giải quyết vấn đề này để anh/em tham khảo được không?
Cảm ơn bạn.
Xin lỗi bác vì công trình đang thanh toán em không đưa thông tin ra ngoài được. Khi nào có thời gian em sẽ lập 1 bảng có nội dung tương tự.