thay đổi thiết kế có cần thẩm tra lại?

ducmanhnas

Thành viên mới
Các bác cho em hỏi, Công trình em đang làm đã phê duyệt báo cáo kinh tế kỹ thuật, nhưng giờ chủ quản đầu tư có chủ trương mới nên phải thiết kế lại bản vẽ thi công. Các bác cho em hỏi: bản vẽ thiết kế mới có cần phải thẩm tra lại? trong khi đơn vị tư vấn thẩm tra đã thanh lý hợp đồng.

mhientb

Thành viên năng động
Nếu thiết kế BVTC mới mà trái với TKBVTC đã thẩm tra thì phải thẩm tra lại, nhất là những tính toán thiết kế có ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng công trình như tính toán kết cấu, tải trọng, móng. Bạn hãy tự kiểm tra trước xem có thay đổi gì nghiêm trọng về kết cấu, nền móng v.v... so với TKBVTC đã được thẩm tra không. Lưu ý là cần tính đến quy mô và độ phức tạp của công trình.

ducmanhnas

Thành viên mới
Bác cho em hỏi: Đơn vị tư vấn thẩm tra đã thanh lý hợp đồng vậy chủ đầu tư phải lựa chọn đơn vị tư vấn thẩm tra khác? Với lại công trình em đang làm nó chỉ thay đổi hạng mục bó vỉa bê tông thành bó vỉa đá granit. còn các kết cấu khác vẫn giữ nguyên. như vậy có phải thẩm tra lại không?

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Các bác cho em hỏi, Công trình em đang làm đã phê duyệt báo cáo kinh tế kỹ thuật, nhưng giờ chủ quản đầu tư có chủ trương mới nên phải thiết kế lại bản vẽ thi công. Các bác cho em hỏi: bản vẽ thiết kế mới có cần phải thẩm tra lại? trong khi đơn vị tư vấn thẩm tra đã thanh lý hợp đồng.
1. Thẩm tra chỉ là cơ sở của thẩm định. Sau bước đó, chủ đầu tư tiến hành phê duyệt báo cáo kinh tế kỹ thuật. Sau bước này mới xác định được giá trị thẩm tra BC KTKT, tiến hành thanh toán và thanh lý hợp đồng thẩm tra.

2. Báo cáo kinh tế kỹ thuật đã phê duyệt chỉ được thay đổi (điều chỉnh Báo cáo KTKT) tại một số trường hợp nhất định. Sau khi điều chỉnh quá trình trên được lặp lại một lần nữa.

3. Việc thẩm tra lại nữa hay không sẽ do yêu cầu của Chủ đâu tư. Trong trường hợp thẩm tra lại (theo yêu cầu của Chủ đầu tư) thì cần làm lại hợp đồng thẩm tra và thanh toán giá trị mới theo hồ sơ phê duyệt sửa đổi.

mhientb

Thành viên năng động
Bác cho em hỏi: Đơn vị tư vấn thẩm tra đã thanh lý hợp đồng vậy chủ đầu tư phải lựa chọn đơn vị tư vấn thẩm tra khác? Với lại công trình em đang làm nó chỉ thay đổi hạng mục bó vỉa bê tông thành bó vỉa đá granit. còn các kết cấu khác vẫn giữ nguyên. như vậy có phải thẩm tra lại không?

Nếu bạn đã thanh lý HĐ tư vấn cung cấp dịch vụ thẩm tra, bây giờ cần tư vấn giúp bạn tẩm tra, bạn phải ký HĐ mới. Lựa chọn tư vấn nào là quyền của bạn. Tốt nhất là lựa chọn TV đã thanh lý HĐ vì người ta đã biết tường tận TKBVTC của bạn và do vậy tiến độ thẩm tra sẽ nhanh.
Vấn đề còn lại: công trình đang làm chỉ thay đổi hạng mục bó vỉa bê-tông thành granit thì bạn có thể tự kiểm tra bản vẽ thiết kế cũng như dự toán. Xin lưu rằng, không có văn bản quy phạm pháp luật hiện hành nào liên quan đến ĐTXD bắt buộc Chủ đầu tư phải thuê tư vấn thẩm tra TKBVTC trước khi thẩm định, phê duyệt. Điều lưu ý thứ 2 là dự toán của thiết kế với bó vỉa bằng đá Granit có thể tăng so với dự toán đã thẩm tra. Nếu bạn không tin rằng mình hoặc đơn vị mình có khả năng kiểm tra tính đúng đắn về khối lượng, đơn giá, định mức và mức độ đầy đủ, chính xác v.v... của dự toán mới thì bạn làm thủ tục thuê tư vấn thẩm tra.
Tuy nhiên, bạn chưa cho biết là BC KT-KT (gồm cả TKBVTC) đã được phê duyệt hay chưa. Nếu phê duyệt rồi thì chỉ làm thủ tục điều chỉnh nhưng trước khi làm thủ tục này, phải xem xét kỹ về mục tiêu và các chỉ tiêu kinh tế-kỹ thuật. Khi không tự xem xét, kiểm tra được thì mới thuê tư vấn thẩm tra.

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới