Thay đổi VAT từ 5% lên 10%

chichipipet

Thành viên rất triển vọng
Tôi có được tham dự một buổi trao đổi về thuế thu nhập cá nhân.
Và có được biết về việc bắt đầu từ năm 2009 thuế VAT sẽ tăng tất cả từ 5% lên 10% (không biết cụ thể từ ngày tháng nào). Ví dụ thực tế: VAT của cước vận chuyển đã tăng từ 5% lên 10% (trên thị trường đã áp dụng).
1. Nếu như vậy thì có văn bản nào quy định áp dụng cụ thể những quy định đó cho việc làm dự toán không?
2. VAT của chi phí mua sắm, lắp đặt thiết bị cũng sẽ đồng loạt tăng lên 10%?
Ghi chú: Có thể những thông tin trên của tôi chưa chính xác, mong diễn đàn sửa đúng và thông cảm cho tôi, cảm ơn

hienthu

Thành viên rất triển vọng
Và có được biết về việc bắt đầu từ năm 2009 thuế VAT sẽ tăng tất cả từ 5% lên 10% (không biết cụ thể từ ngày tháng nào). Ví dụ thực tế: VAT của cước vận chuyển đã tăng từ 5% lên 10% (trên thị trường đã áp dụng).
1. Nếu như vậy thì có văn bản nào quy định áp dụng cụ thể những quy định đó cho việc làm dự toán không?
Ghi chú: Có thể nhữn tìm hiểu để áp dụng thông tin trên của tôi chưa chính xác, mong diễn đàn sửa đúng và thông cảm cho tôi, cảm ơn

Bạn ơi kể từ ngày 01/01/2009 khá nhiều văn bản mà người làm công tác đầu tư & xây dựng cũng như tài chính cần phải tìm hiểu và nghiên cưứ để áp dụng. điều bạn nói chacư là chổ này đây: mặc dù luật thuế giá trị gia tăng được ban hành 6/2008 nhưng nó có hiệu lự kể từ ngày 01/01/2009, bạn tìm đọc trong đó nói rõ cách tính và áp dụng mức thuế.
và tôi xin gửi bạn thông tư hướng dẫn, và qua phần căn cứ ra thông tư này bạn tra cứu thêm NĐ 123 hướng dẫn luôn nhé.

File đính kèm

• TThuong dan gtgt.pdf
    361 KB · Đọc: 582
Last edited by a moderator:
M

minhtuong

Guest
Ghi chú: Có thể những thông tin trên của tôi chưa chính xác, mong diễn đàn sửa đúng và thông cảm cho tôi, cảm ơn

Kể từ 1/1/2009, hàng loạt văn bản pháp luật mới về thuế VAT đã được áp dụng như Luật thuế GTGT (Luật 13/2008/QH12), Nghị định 123/2008/NĐ-CP, thông tư 129/2008/TT-BTC, thông tư 131/2008/TT-BTC...

Không phải tất cả các hàng hóa dịch vụ đều có thuế suất 10%. Các hàng hóa, dịch vụ có thuế suất 0% và 5% đã được liệt kê trong các văn bản trên, các loại hàng hóa, dịch vụ còn lại trong đó có hàng hóa vật liệu xây dựng, dịch vụ xây dựng thì đều có thuế suất 10%.

Bạn sử dụng các văn bản qui định về thuế suất VAT trên để làm cơ sở lập dự toán.

Bạn tìm các văn bản pháp luật về thuế GTGT trên diễn đàn. Nếu không có mình sẽ gửi cho bạn.
Chúc bạn thành công.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới