Theo các bác em làm thế này đúng hay không

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Chuyện là thế này. Ông nhà thầu gửi HSTT lên cho em khi em kiểm tra qua thì thấy ông bê nguyên hồ sơ dự thầu của ông ý vào, em có gọi điện bảo ông ấy về làm lại vì chưa có thay đổi tính toán gì cả so với khối lượng nghiệm thu kỹ thuật, "đưa lên cho bọn em khác gì bảo bọn em làm cho ông ấy". Hôm qua ĐVTC lên cơ quan bảo sếp em là đã đưa cách đây 1 tháng thế mới tức, sếp có gọi em sang nhưng em cũng có nói với sếp về việc HSTT của ĐVTC, theo các bác em trả HSTT cho họ như thế đúng hay không:-<

Xe Dap Oi

Bên bạn có tư vấn giám sát không hay trực tiếp giám sát luôn. Bình thường khi nhà thầu đem hồ sơ thanh toán lên bạn có biên bản giao nhận hồ sơ trong đó có những gì yêu cầu các bên ký vào và đưa cho đơn vị thi công 1 bản. Rồi xem hồ sơ theo quy định 3-5-7 ngày ( cái này tôi không nhớ rõ) hẹn nhà thầu hôm đấy lên trả hồ sơ, nếu đủ thì ký tá ok đưa cho họ, nếu chưa đủ thì bạn có biên bản kiểm tra hồ sơ trong đó nêu những phần thiếu sót theo nghị định... các bên xác nhận ký vào. Bạn không nên làm thiếu quy trình mà sếp lại hiểu bạn làm khó cho nhà thầu. Cứ đúng mà làm mà làm thì có biên bản đàng hoàng
Xin nhắc là trong quá trình kiểm tra hồ sơ gọi nhà thầu lên ngồi cùng là tốt nhất
Chúc bạn thành công

bqldagnnvbv

Bên bạn có tư vấn giám sát không hay trực tiếp giám sát luôn. Bình thường khi nhà thầu đem hồ sơ thanh toán lên bạn có biên bản giao nhận hồ sơ trong đó có những gì yêu cầu các bên ký vào và đưa cho đơn vị thi công 1 bản. Rồi xem hồ sơ theo quy định 3-5-7 ngày ( cái này tôi không nhớ rõ) hẹn nhà thầu hôm đấy lên trả hồ sơ, nếu đủ thì ký tá ok đưa cho họ, nếu chưa đủ thì bạn có biên bản kiểm tra hồ sơ trong đó nêu những phần thiếu sót theo nghị định... các bên xác nhận ký vào. Bạn không nên làm thiếu quy trình mà sếp lại hiểu bạn làm khó cho nhà thầu. Cứ đúng mà làm mà làm thì có biên bản đàng hoàng
Xin nhắc là trong quá trình kiểm tra hồ sơ gọi nhà thầu lên ngồi cùng là tốt nhất
Chúc bạn thành công
Bên em thuê TVGS bác ak, em nói rõ nhé tức là khi nghiệm thu kỹ thuật thì khối lượng ít hơn so với ông thiết kế, nhưng khi làm HSTT ĐVTC không có trừ hay tính toàn gì mà bê nguyên " bản mềm" sang bên em CDT mà chưa qua TVGS gì cả bảo em kiểm tra, em nói thật ông chẳng trừ hay tính toán gì hết em là em trả lại luôn, nếu mà như thế thế khác gì em là ĐVTC làm cho họ đúng không ạ. Bên em thì cũng chẳng gây khó gì đâu.

Last edited by a moderator:

Xe Dap Oi

Nếu chỉ là hồ sơ thanh toán và bên bạn nhất là khâu ký tá hồ sơ và thanh toán tạm ứng phải nắm đằng chuôi thì khi hồ sơ thanh toán chuyển lên ngoài các biên bản pháp lý ra thì còn quyển khối lượng thanh toán. bạn có thể sửa tờ bia là hồ sơ thanh toán giai đoạn và khi người có trách nhiệm ký nên ghi trên chữ ký của mình là: Tạm xác nhận khối lượng theo dự toán ...để làm căn cứ cho nhà thầu

hunter225

Quản trị cấp cao
Bên em thuê TVGS bác ak, em nói rõ nhé tức là khi nghiệm thu kỹ thuật thì khối lượng ít hơn so với ông thiết kế, nhưng khi làm HSTT ĐVTC không có trừ hay tính toàn gì mà bê nguyên " bản mềm" sang bên em CDT mà chưa qua TVGS gì cả, nếu mà như thế thế khác gì em là ĐVTC làm cho họ đúng không ạ. Bên em thì cũng chẳng gây khó gì đâu.
Vậy thì đơn giản bác ah, TVGS sẽ chịu trách nhiệm vào bảng KL của mỗi đợt thanh toán, còn bác sẽ kiểm tra lại HSTT dựa vào Biên bản xác nhận KL hoàn thành đó, cách làm và quy trình làm HSTT thì bạn phải làm rõ, nhà thầu đưa HS khi nào ? thời gian kiểm tra là bao lâu? Thời gian chuyển tiền là khi nào ? Nói thêm, việc làm của bác ở trên là hoàn toàn đúng, nhà thầu sao có thể bê nguyên cái HSDT làm HSTT được, ngay cả trường hợp HD là thi công trọn gói cũng không được huống chi của bạn thanh toán theo thực tế. Tuy nhiên bác nên rút kinh nghiệm có biên bản giao nhận HS cho nó rõ ràng thêm...

ngocminhcold

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Bên em thuê TVGS bác ak, em nói rõ nhé tức là khi nghiệm thu kỹ thuật thì khối lượng ít hơn so với ông thiết kế, nhưng khi làm HSTT ĐVTC không có trừ hay tính toàn gì mà bê nguyên " bản mềm" sang bên em CDT mà chưa qua TVGS gì cả bảo em kiểm tra, em nói thật ông chẳng trừ hay tính toán gì hết em là em trả lại luôn, nếu mà như thế thế khác gì em là ĐVTC làm cho họ đúng không ạ. Bên em thì cũng chẳng gây khó gì đâu.
Mình thấy bên bạn có thuê TVGS mà khi ĐVTC bê HSTT lên trình CĐT lại chưa qua TVGS thì bạn trả lại HSTT vì chưa đủ căn cứ để làn việc, vậy thôi. Khi nào có Chữ ký xác nhận của TVGS thì mới làm việc và khi đó khối lượng thừa hay thiếu, đúng hay sai thì phải gọi ông TVGS lên vì ông chịu trách nhiệm trước CĐT về khối lượng, chất lượng cơ mà

bqldagnnvbv

Cảm ơn ý kiến của các bác đã tham mưu cho em, chỗ em thì hơi khác tý ĐVTC toàn thuộc dạng con ông cháu cha lên cũng hơi khó sử nhưng em cũng chẳng ân hận việc em trả HSTT lại cho họ, ông to sợ chết chứ em phận cua con kiến sợ gì chớ:)).
Chúc các bác sức khỏe và thành công.:x

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
Chuyện là thế này. Ông nhà thầu gửi HSTT lên cho em khi em kiểm tra qua thì thấy ông bê nguyên hồ sơ dự thầu của ông ý vào, em có gọi điện bảo ông ấy về làm lại vì chưa có thay đổi tính toán gì cả so với khối lượng nghiệm thu kỹ thuật, "đưa lên cho bọn em khác gì bảo bọn em làm cho ông ấy". Hôm qua ĐVTC lên cơ quan bảo sếp em là đã đưa cách đây 1 tháng thế mới tức, sếp có gọi em sang nhưng em cũng có nói với sếp về việc HSTT của ĐVTC, theo các bác em trả HSTT cho họ như thế đúng hay không:-

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Theo tôi thì không thể kết luận gì về đúng hay không đúng cho vấn đề của chủ topic cả vì nó không có chuẩn mực để phán xét.
Thông thường các cơ quan, tổ chức tôi thấy thường ban hành 1 thứ mà chẳng ai mấy quan tâm khi thực hiện là Iso về quy trình thực hiện các công việc của tổ chức đó. Nếu bên bạn có quy định về trình tự, thủ tục thanh toán thì bạn cứ đối chiếu thử xem nó đúng hay sai quy trình là sẽ rõ.

bqldagnnvbv

Theo tôi thì không thể kết luận gì về đúng hay không đúng cho vấn đề của chủ topic cả vì nó không có chuẩn mực để phán xét.
Thông thường các cơ quan, tổ chức tôi thấy thường ban hành 1 thứ mà chẳng ai mấy quan tâm khi thực hiện là Iso về quy trình thực hiện các công việc của tổ chức đó. Nếu bên bạn có quy định về trình tự, thủ tục thanh toán thì bạn cứ đối chiếu thử xem nó đúng hay sai quy trình là sẽ rõ.
Vâng bác nói đúng em công nhận luôn, em thấy rất nhiều ban mà cái quy định có thể nói rất trên trời rơi xuống không ra sao cả, nhưng đó là cái bất cập chung rồi bác ạ, muốn thay đổi nó và đưa nó theo đúng quỹ đạo (quy trình) thì cần có thời gian và những người tâm huyết, công minh.