Tiêu chuẩn bêtông cốt thép 356-2005

phongle87

Thành viên mới
thank nhiu nha.minh rat cam on ban da post bai nay.

nguyen-xuan-thanh

Thành viên mới
cám ơn bạn nhiều nhá lần sau cố gắng phát huy cho anh em được nhờ

Tiêu chuẩn đây các bác................................

Thanhqn

Thành viên có triển vọng
Anh giai thích giup em nhe!

Cảm ơn anh nhiều nhe!
Nhưng đọc xong em thấy khó hiểu quá!
Ví dụ Cấp độ bền chịu nén là B25, cường độ trung bình của mẫu thử tiêu chuẩn, Mpa:32,11; mác theo cường độ chịu nén M350?
Anh chỉ cho em với 1
Em cảm ơn nhiều!

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Dòng đó có nghĩa là với Bê tông cấp độ bền chịu nén B25 thì cường độ trung bình của mẫu thử là 32,11 MPa hay bằng 320,1 KG/cm2, tương ứng với mác bê tông theo cường độ chịu nén gần nhất là M350 (350 KG/cm2).

châu mai hoài trung

Thành viên mới
bê tông ximăng

Xin quý vị cho hỏi: khi nào thì dùng bê tông xi măng độ sụt 2-4 và khi nào thì dùng bê tông xi măng độ sụt 6-8, xin cảm ơn nhiều=D>

dalat8477

Thành viên mới
Xin qúy vịcho hỏi: khi nào thì dùng bê tông xi măng độ sụt 2-4 và khi nào thì dùng bê tông xi măng độ sụt 6-8, xin cảm ớn nhiều=D>

Độ sụt tức độ lưu động của bê tông phụ thuộc vào kích thước cấu kiện và mật độ cốt thép của bê tông.
Nếu đổ bê tông khối lớn dùng độ sụt 2-4
Nếu đổ bê tông khối nhỏ hoặc thành mỏng dùng độ sụt 6-8

H

huynhvantai6

Guest
Cách đọc chỉ số trên đồng hồ áp suất máy ép cọc

Chào các anh
Cac anh cho em hỏi vấn đề này:
Nhà em ép cọc 250mmx250mm và tải trọng là 60 tấn. Em tính thì đúng khối lượng và khi ép cọc thì đội giàn luôn. Đồng hồ áp suất chỉ 230 kg/cm2. Anh nào có thể giúp em đổi ra được bao nhiêu tấn không?
Thanks

T

tantuan

Guest
Chào các anh
Nhà em ép cọc 250mmx250mm và tải trọng là 60 tấn. Em tính thì đúng khối lượng và khi ép cọc thì đội giàn luôn. Đồng hồ áp suất chỉ 230 kg/cm2. Anh nào có thể giúp em đổi ra được bao nhiêu tấn không?
Thanks

Bạn yêu cầu bên ép cọc cung cấp phiếu kiểm định đồng hồ và bảng quy đổi, dựa vào bảng quy đổi bạn sẽ biết được lực ép
Thông thường Ptk= 60 tấn thì lực ép >= 2x60 = 120 tấn

abcxaydung

Thành viên mới
cách đổi

Chào các anh
Thanks
anh tham khảo cách đổi nè. 1kG/cm2=10t/m2

t518binhkhome

Thành viên mới
cấp độ bền của bê tông cót thép

chào các bác em đang làm bài tập lớn bê tông cốt thép. em tham khảo mấy bài tập lớn nhưng thấy thắc mắc quá các bác ạ. bê tông cấp độ bền 15, B15 thì m=? và D=? đói với nhà dân dụng.

Last edited by a moderator:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Xin quý vị cho hỏi: khi nào thì dùng bê tông xi măng độ sụt 2-4 và khi nào thì dùng bê tông xi măng độ sụt 6-8, xin cảm ơn nhiều=D>
Độ sụt tức độ lưu động của bê tông phụ thuộc vào kích thước cấu kiện và mật độ cốt thép của bê tông.
Nếu đổ bê tông khối lớn dùng độ sụt 2-4
Nếu đổ bê tông khối nhỏ hoặc thành mỏng dùng độ sụt 6-8

TA xin bổ sung thêm một chút ý kiến của bạn dalat8477.
Biện pháp thi công cũng có thể ảnh hưởng tới việc sử dụng bê tông xi măng có độ sụt khác nhau.

- Nếu vữa bê tông được trộn bằng máy trộn và đổ bằng thủ công - chở bằng xe cải tiến, dùng xô, máng gỗ, dùng cuốc xẻng xúc đổ bê tông vào vị trí thì có thể dùng bê tông có độ sụt nhỏ (2-4, 6-8), tất nhiên công nhân cũng có thể đổ bê tông thương phẩm có độ sụt lớn 14-18... những ít dùng (vì xu hướng cơ giới hóa sản xuất và tối ưu chi phí).

- Vữa bê tông cũng có thể đổ bằng cần cẩu, bê tông được đổ vào thùng, cẩu lên vị trí, công nhân mở nắp thùng để đổ bê tông ra, độ sụt có thể cao hơn đổ thủ công một chút. Vì đổ bằng cần cẩu thường hay để rót bê tông vào những vị trí có tiết diện nhỏ hẹp, khối nhỏ, thành mỏng, nhưng cấu kiện lại cao (hoặc sâu) như đổ bê tông cột chẳng hạn (khi đó thường dùng bê tông có độ sụt 6-8, lớn hơn cũng được).

- Nếu vữa bê tông thương phẩm hoặc sản xuất từ dây chuyền trạm trộn có thể dùng bơm, thường đổ cho bê tông khối lớn, bề thi công mặt rộng (sàn chẳng hạn) khi đó để tránh tắc vòi bơm và đường ống dẫn bê tông cần sử dụng bê tông có độ sụt lớn (14-18 hoặc hơn).

Bàn thêm một chút: Độ sụt có thể "diễn nôm" là độ lưu động hay độ dẻo của bê tông. Để làm tăng độ sụt thường người ta tăng lượng xi măng trong cấp phối bê tông, dẫn đến giá bê tông có thể tăng lên.
Các bạn lưu ý là khi xây nhà mình không phải cứ đổ nhiều xi măng là tốt. Vì khi làm thí nghiệm phá hoại, hoặc đơn giản bạn lấy búa gõ vào một cấu kiện bê tông thì sẽ thấy bị vỡ theo mạch xi măng, không bao giờ vỡ ngang cốt liệu đá. Cho nên, cấp phối phù hợp, xi măng vừa đủ vừa tiết kiệm lại vừa tốt :).

iamtheo

Thành viên rất triển vọng

anh ban chia se link rar ma khong cho pass sao giai nen , de nghi direck jum. ( may mat font sory ae)

locxoay

Thành viên mới
Tôi dò hộ các bạn rùi nà: olay95298056 . Đặt pass thì up lên làm cái quái gìx(

Van_long

Thành viên mới
Chào các anh
Thanks

Tùy vào từng loại đồng hồ đo.. nhưng bình thường m hay đi kiểm tra là nhân với hệ số 1,8
vậy của bạn là: 23*1,8 ~ 42T

Van_long

Thành viên mới
Tôi dò hộ các bạn rùi nà: olay95298056 . Đặt pass thì up lên làm cái quái gìx(

pác này giỏi nhỉ... pass dài thế này vẫn dò ra ^^

Phạm vũ anh

Thành viên mới
anh cho em hỏi khái niệm độ sụt của bê tông là gì?

doankhang

Thành viên mới
Tiêu chuẩn đây các bác................................
tieu chuan cua ban rat tot,minh chua doc nhung chac la hay.ban co con tai lieu ve gia cong cot thep xay dung mha khong.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới