Tiêu chuẩn về kích thước các phòng trong 1 biệt thự

fang_dhtl

Thành viên có triển vọng
Bác nào có tiêu chuẩn này thì send cho em với qua fang_dhtl@yahoo.com Em đang rất cần! Thank các bác trước

V

vungkt

Guest
trời đất ơi mỗi ông chủ có đất khác nhau mà cái đó tự mình chứ bạn à

V

vray_evolution

Guest
Bác nào có tiêu chuẩn này thì send cho em với qua fang_dhtl@yahoo.com Em đang rất cần! Thank các bác trước

Thật ra thì không co tiêu chuẩn cụ thể về diện tích các phòng trong biết thự vì phụ thuộc phần nhiều vào mức độ tiện nghi cũng như yêu cầu cụ thể của công trình và chủ đầu tư . Tuy nhiên vẫn có 1 số mẫu biệt thự cho chúng ta tham khảo , mình nhớ không rõ lắm là có quyển " những mẫu nhà ở hiện đại " , bạn có thể ra nhà sách tìm mua về tham khảo . Chào bạn !

kts.phuonganh

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Theo Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia về quy hoạch xây dựng; theo chương II; mục 2.8. Quy hoạch đô thị

Có ghi như sau:

2.8.6Mật độ xây dựng thuần (net-tô) tối đa cho phép

1) Công trình nhà ở:
Mật độ xây dựng thuần tối đa của lô đất xây dựng nhà ở liên kế, riêng lẻ và nhóm nhà chung cư được quy định trong bảng 2.6 và 2.7.a.

Bảng 2.6: Mật độ xây dựng thuần (net-tô) tối đa của lô đất xây dựng nhà ở liên kế và nhà ở riêng lẻ (nhà vườn, biệt thự…)
Diện tích lô đất (m2/căn nhà) tương ứng với mật độ xây dựng tối đa (%) là:

≤50 m2 là 100%
75 m2 là 90%
100 m2 là 80%
200 m2 là 70%
300 m2 là 60%
500 m2 là 50%
500 ≥1.000 m2 là 40%

Như vậy, từ đây bạn có thể xác định được diện tích xây đựng/ diện tích lô đất. Từ đó sẽ thiết kế công trình tương ứng với diện tích được phép xây dựng.
Ko có tiêu chuẩn cho kích thước các phòng trong biệt thự, nhưng dựa vào các tài liệu về nhà ở dân dụng, mãu tham khảo và ngay cả đi xem thực tế lẫn nhu cầu sử dụng của bạn là bạn có thể tự biết được với diện tích như vậy thì có thể bố trí được bao nhiêu phòng.

Bạn nên mang mặt bằng đến nhờ một nhà tư vấn (KTS) mà bạn tin tưởng.

Thân chào,

ngocthuan72

Thành viên mới
bác nào cho mình hỏi văn bản pháp luật nào quy định về bảng cân bằng đất đai trong quy hoạch các dự án cho mình xin. Vì mình mới làm về quy hoạch nên chưa hiểu rõ. xin cảm ơn !

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới