Tìm hiểu Lập dự án đầu tư bằng nguồn vốn FDI

• Khởi xướng KieuAnh
  • Ngày gửi
K

KieuAnh

Guest
Kính thưa các Anh, các Chị !

Do ý tưởng muốn tạo ra sự khác biệt trong đồ án tốt nghiệp và dự án lấy làm cơ sở cho đồ án.Như câu hỏi thứ 3 bên Topic bên cạnh trong cùng đề tài "Đồ Án Tốt Nghiệp ".Nên em xin tạo một topic mới này để mong anh chị giải đáp, bàn luận về các vấn đề từ cơ bản cho tới...phức tạp trong việc Thực hiện một dự án đầu tư bằng nguồn vốn FDI.

Ngoài việc đọc những tài liệu tìm được trên mạng về FDI, em chẳng có tí kiến thức nào khác về FDI.Nhưng mà em muốn thay đổi hình thức đầu tư trong đồ án " Lập dự án đầu tư xây dựng Cụm công nghiệp " từ nguồn vốn đầu tư của CDT trong nước ( CTY TNHH ) sang nguồn vốn đầu tư trực tiếp từ nước ngoài ( dự án em mong muốn là có 100% vốn đầu tư nước ngoài ).

Vậy thì nói từ cơ bản cho đến chi tiết em phải tìm hiểu rất nhiều vấn đề,như liên quan tới thủ tục pháp lý để cấp phép đầu tư cho một nhà đầu tư nước ngoài vào Việt Nam, lập, thẩm định, phê duyệt, quản lý và thực hiện dự án đầu tư 100% vốn FDI như thế nào...? Ôi, phức tạp quá ! Nhưng mong anh chị " tiếp sức mùa đồ án " cho chúng em nhé !
Em xin chân thành cảm ơn !:p

T

tatylic

Guest
Hix, topic này bị mất sạch bài viết rồi. Tatylic có 1 vấn đề muốn vào tham khảo mà giật mình vì không còn bài nào nữa. Mong anh Chutin quay lại giải đáp thắc mắc cho chúng em.

Trước đó anh có trả lời KieuAnh một số câu hỏi. Nay em xin hỏi thêm, "Dự án đầu tư vốn FDI" và "Dự án có yếu tố vốn đầu tư nuớc ngoài" có gì giống và khác nhau trong việc lập và phân tích tài chính ?

Nếu là một dự án đầu tư vốn FDI thì có phải 100% số vốn là vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài không ạ ? Nghĩa là trong cơ cấu vốn không có vốn đi vay (như vậy không phải tính trả lãi vay).

Nếu là một dự án có yếu tố nước ngoài (Như anh ChuTin đã gợi ý là thành lập liên doanh, duới hình thức Cty TNHH 2 thành viên) thì cơ cấu vốn có thể xác định như thế nào ? Khi phân tích tài chính thì đứng trên quan điểm nào ? ( Nhà đầu tư trong nuớc, Nhà đầu tư nuớc ngoài hay cả Liên doanh ) Nếu chỉ đứng trên quan điểm của một bên thì phân tích tài chính cho dự án như thế nào ( xác định r?, xác định lợi nhuận, lãi lỗ ntn?...)

Đây là một vấn đề rộng, mong đuợc các anh các chị quan tâm trao đổi dần !

Chutin

Thành viên có triển vọng
Hix, topic này bị mất sạch bài viết rồi. Tatylic có 1 vấn đề muốn vào tham khảo mà giật mình vì không còn bài nào nữa. Mong anh Chutin quay lại giải đáp thắc mắc cho chúng em.

Trước đó anh có trả lời KieuAnh một số câu hỏi. Nay em xin hỏi thêm, "Dự án đầu tư vốn FDI" và "Dự án có yếu tố vốn đầu tư nuớc ngoài" có gì giống và khác nhau trong việc lập và phân tích tài chính ?

Nếu là một dự án đầu tư vốn FDI thì có phải 100% số vốn là vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài không ạ ? Nghĩa là trong cơ cấu vốn không có vốn đi vay (như vậy không phải tính trả lãi vay).

Nếu là một dự án có yếu tố nước ngoài (Như anh ChuTin đã gợi ý là thành lập liên doanh, duới hình thức Cty TNHH 2 thành viên) thì cơ cấu vốn có thể xác định như thế nào ? Khi phân tích tài chính thì đứng trên quan điểm nào ? ( Nhà đầu tư trong nuớc, Nhà đầu tư nuớc ngoài hay cả Liên doanh ) Nếu chỉ đứng trên quan điểm của một bên thì phân tích tài chính cho dự án như thế nào ( xác định r?, xác định lợi nhuận, lãi lỗ ntn?...)

Đây là một vấn đề rộng, mong đuợc các anh các chị quan tâm trao đổi dần !

Đúng là diễn đàn sập lâu quá nên lu bu quên lun, hôm qua nhận được tin nhắn của Kiều Anh mới biết, hĩ, xin lỗi KA vì mình chưa trả lời tin nhắn kịp, có gì bạn cứ contact qua email: iamchutin@gmail.com nhé

@Tatylic:
1. Bạn ơi, theo mình nghĩ Dự án đầu tư vốn FDI (Foreign Direct Investment), Dự án có yếu tố vốn đầu tư nuớc ngoài chỉ là các cách gọi thôi. Vì nếu gọi là FDI hàm ý chỉ là đầu tư trực tiếp vào VN, trực tiếp quản lý dự án (không fải gián tiếp (FPI): gián tiếp là hình thức đầu tư thông qua việc mua cổ phần, cổ phiếu, trái phiếu, các giấy tờ có giá trị khác; thông qua quỹ đầu tư chứng khoán và thông qua các định chế tài chính trung gian khác mà nhà đầu tư không trực tiếp tham gia quản lý hoạt động đầu tư), bạn cần hiểu rõ khái niệm này

Còn nói dự án có vốn đầu tư NN chính là các dự án có NN tham gia góp vốn như Liên doanh, 100% vốn gì đó thôi, thực ra nó cũng là FDI đó chứ

2. FDI ko có nghĩa là fải 100% vốn, bạn coi giải thích ở câu 1.
Trong cơ cấu ốn của Dự án thì việc vay hay ko , ko liên quan gì tới FDI, chỉ đơn giàn là Chủ đầu tư có đủ tiền thì khỏi vay, ko đủ thì đi vay. Trong hay ngoài nước gì đều vay được miễn là tìm được khoản vay

3. Cơ cấu vốn trong liên doanh phụ thuộc vào thỏa thận của 2 bên, cam kết WTO, các hạn chế về ngành nghề do cam kết WTO và các luật chuyên ngành điều chỉnh

4. Phân tích tài chính: nếu đi vay ngân hàng thì làm trên quan điểm ngân hàng, làm để xin fép thì đứng trên góc độ chủ đầu tư

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới