Tìm hiểu lập nghiên cứu tiền khả thi

avril

Thành viên mới
Xin chào các anh chị, em tham gia diễn đàn cũng được mấy hôm rồi nhưng bây giờ mới lên chào hỏi cả nhà, mong các anh chị có thể giúp đỡ. Em là sinh viên kinh tế mới ra trường, bắt đầu tìm hiểu về dự án đầu tư.

Em đã đọc qua các bài trong diễn đàn để tìm hiểu sơ qua về dự án và cũng đã nắm được sơ sơ về dự án, nhưng một số file dự án mẫu mà em down về thì lỗi font không đọc được, ko biết có cách nào có thể chỉnh được hay không? (Rất mong admin có thể giúp đỡ ạ! :)

Thêm nữa nhờ anh chị giúp em vấn đề này. Hiện em đang tìm hiểu cách để lập nghiên cứu tiền khả thi của 1 dự án đầu tư xây dựng tòa nhà phức hợp căn hộ (luxury), văn phòng (grade B) và bán lẻ. Em có đọc được 1 số bài trong diễn đàn thì thấy các anh chị làm dự án rất chi tiết. Nhưng theo em nghĩ em làm Pre-FS thì chưa cần thiết phải chi tiết như các anh chị đúng không ạ? Ví dụ như chi phí xây dựng, chỉ cần tính trên suất đầu tư hay đơn giá xây dựng là được rồi đúng ko ạ?
Nhưng vấn đề của em hiện nay là em ko biết giá xây dựng hiện hành phải tìm ở đâu? Nếu em áp dụng suất đầu tư căn cứ theo tập suất vốn đầu tư của bộ tài chính thì nó ko sát với tình hình thực tế. hi vọng anh chị nào biết đơn giá xây dựng thực thế có thể chỉ dùm e?

P/s: em hoàn toàn chân ướt chân ráo bắt đầu tìm hiểu về đánh giá dự án, đây mới chỉ là bước đầu, còn rất lâu em mới có thể lập được 1 cái nghiên cứu tiền khả thi cho dự án nên rất mong anh chị có thể chỉ bảo! :)

Last edited by a moderator:

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Xin chào các anh chị, em tham gia diễn đàn cũng được mấy hôm rồi nhưng bây giờ mới lên chào hỏi cả nhà, mong các anh chị có thể giúp đỡ. Em là sinh viên kinh tế mới ra trường, bắt đầu tìm hiểu về dự án đầu tư.

Em đã đọc qua các bài trong diễn đàn để tìm hiểu sơ qua về dự án và cũng đã nắm được sơ sơ về dự án, nhưng một số file dự án mẫu mà em down về thì lỗi font không đọc được, ko biết có cách nào có thể chỉnh được hay không? (Rất mong admin có thể giúp đỡ ạ! :)

Thêm nữa nhờ anh chị giúp em vấn đề này. Hiện em đang tìm hiểu cách để lập nghiên cứu tiền khả thi của 1 dự án đầu tư xây dựng tòa nhà phức hợp căn hộ (luxury), văn phòng (grade B) và bán lẻ. Em có đọc được 1 số bài trong diễn đàn thì thấy các anh chị làm dự án rất chi tiết. Nhưng theo em nghĩ em làm Pre-FS thì chưa cần thiết phải chi tiết như các anh chị đúng không ạ? Ví dụ như chi phí xây dựng, chỉ cần tính trên suất đầu tư hay đơn giá xây dựng là được rồi đúng ko ạ?
Nhưng vấn đề của em hiện nay là em ko biết giá xây dựng hiện hành phải tìm ở đâu? Nếu em áp dụng suất đầu tư căn cứ theo tập suất vốn đầu tư của bộ tài chính thì nó ko sát với tình hình thực tế. hi vọng anh chị nào biết đơn giá xây dựng thực thế có thể chỉ dùm e?

P/s: em hoàn toàn chân ướt chân ráo bắt đầu tìm hiểu về đánh giá dự án, đây mới chỉ là bước đầu, còn rất lâu em mới có thể lập được 1 cái nghiên cứu tiền khả thi cho dự án nên rất mong anh chị có thể chỉ bảo! :)

Chào bạn rất vui khi có bạn tham gia cùng diễn đàn, chúc bạn sức khỏe và thành công trong cuộc sống và tìm được nhiều nhiều cũng như chia sẻ tài liệu, kinh nghiệm trên diễn đàn giá xây dựng.
- Để khắc phục lỗi font chữ bạn lên tải phần mềm Vietkey tools và cài vào excel hoặc word là sửa được.
- Còn đơn giá xây dựng thì luôn thay đổi do biến động nền kinh tế nhưng theo mình nghĩ mỗi tỉnh thành đều đã có bộ đơn giá gần nhất rồi đó trong diễn đàn cũng có bạn thử vào đây xem nhé http://www.giaxaydung.vn/diendan/f559/
hoặc vô đây http://www.giaxaydung.vn/diendan/f259/ để tìm hiểu nhé. Chúc bạn thành công!

avril

Thành viên mới
Hi bạn Kancute, rất vui làm quen với bạn. Mình dù sao cũng là dân trái ngành nên sẽ phải học nhiều, hi vọng có thể cùng học hỏi. Bạn nói "kém bn một bậc" là sao nhỉ. :D Mình là newcomer mà.

hunter225

Quản trị cấp cao

Xin chào bạn avril !
- Rất vui khi bạn tham gia vào diễn đàn GXD, gởi lời chúc sức khỏe đến bạn và chúc bạn luôn thành công .
- Bạn nói bạn là sinh viên kinh tế mới ra trường đang chuẩn bị làm dự án đầu tư, như vậy hơi trái ngành 1 chút nhưng không sao cả, đam mê và nhiệt huyết sẽ đem đến cho bạn thành công.
- Bạn đang nghiên cứu về dự án tiền khả thi, theo tôi trên diễn đàn có rất nhiều bài mẫu, tuy nhiên để có 1 cái nhìn sâu hơn về dự án và cách viết , bạn phải xem qua 1 tý về giáo trình " Kinh tế đầu tư"- Môn học này ở trong giáo trình của dân KTXD, bạn có thể tham khảo và hỏi mượn anh em khác...
- Phần tiếp theo bạn hỏi, tôi nghĩ không nhất thiết công trình nào cũng đem hiệu quả kinh tế ra làm cái tối ưu để phát triển dự án, bạn muốn biết chính xác giá trị của dự án phải có 1 đơn vị tư vấn lập, cái này đòi hỏi nhiều công sức và kinh nghiệm, do vậy bạn phải tham khảo nhiều tài liệu hơn nữa.
Tuy nhiên ở giai đoạn tiền khả thi, giá trị dự án không quan trọng, quan trọng nhất theo tôi vẫn là cái "sự cần thiết phải đầu tư", cái này quan trọng hơn, phần giá trị dự án sẽ được miêu tả cụ thể trong Dự án đầu tư (hay báo cáo KTKT).
Thêm 1 điều nữa, muốn làm tốt bạn phải nghiên cứu đầy đủ hệ thống luật pháp của ngành xây dựng ( Luật xây dựng, luật đấu thầu, luật đất đai, NĐ 12, NĐ 58, NĐ 209, TT04, QD957......rất nhiều nữa bạn tìm hiểu thêm nhá...)

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Không rõ bạn avril gặp lỗi font ở file nào? Bạn hãy gửi lại link bài viết để chúng tôi có thể khắc phục lỗi đó.
Bên bạn giao việc lập báo cáo FS cho sinh viên mới ra trường thì đúng như tình trạng đưa giáo viên 10+2 hoặc Cao đẳng về dạy lớp 1 hiện nay.
Về việc lập FS, đúng là không cần thiết phải tính toán chi tiết mà chỉ cần sử dụng suất đầu tư để tính toán. Vì thế rất cần kinh nghiệm của người lập vì chỉ cần tăng hay giảm suất đầu tư một giá trị nhỏ cũng ảnh hưởng lớn đến tổng mức đầu tư rồi. Hơn nữa, dự án của bạn nêu trên thuộc nhóm dự án phức hợp nhiều công năng. Bạn có thể tham khảo thêm các suất đầu tư của các đơn vị tư vấn nước ngoài đã công bố.
Còn trong trường hợp bạn có đủ hồ sơ để đưa ra được tổng mức đầu tư với chi tiết đơn giá và khối lượng thì quá tốt. Bạn chỉ cần lập 1 lần và vẫn sử dụng được cho các giai đoạn sau của dự án.
Chúc bạn thành công.

avril

Thành viên mới
Chào bạn rất vui khi có bạn tham gia cùng diễn đàn, chúc bạn sức khỏe và thành công trong cuộc sống và tìm được nhiều nhiều cũng như chia sẻ tài liệu, kinh nghiệm trên diễn đàn giá xây dựng.
- Để khắc phục lỗi font chữ bạn lên tải phần mềm Vietkey tools và cài vào excel hoặc word là sửa được.
- Còn đơn giá xây dựng thì luôn thay đổi do biến động nền kinh tế nhưng theo mình nghĩ mỗi tỉnh thành đều đã có bộ đơn giá gần nhất rồi đó trong diễn đàn cũng có bạn thử vào đây xem nhé http://www.giaxaydung.vn/diendan/f559/
hoặc vô đây http://www.giaxaydung.vn/diendan/f259/ để tìm hiểu nhé. Chúc bạn thành công!

Em cám ơn anh đã chỉ giáo, sau một hồi loay hoay thì em cũng chỉnh lại được font chữ. Nhưng mà e xin mạn phép tiếp tục hỏi anh về giá xây dựng, ko biết là a có thể chỉ giúp giá thành xd/m2 công trình cho dự án được ko ạ. vì nhìn bảng giá VLXD e ko biết phải xây dựng nên giá thành như thế nào, em nghĩ việc đó là chuyên môn của các anh chị bên xây dựng đúng ko ạ. còn em đang làm đánh giá tiền khả thi của dự án nên chỉ cần con số tổng cho 1 m2 rồi từ đó tính tiếp các chi phí hay chỉ tiêu khác. Nếu dự án khả thi thì mình tính tới việc nhờ bên tư vấn lập dự án chi tiết.Hi vọng là em đang hiểu đúng vấn đề? Mong anh và các anh chị khác giúp đỡ! hjhj

Xin chào bạn avril !
- Rất vui khi bạn tham gia vào diễn đàn GXD, gởi lời chúc sức khỏe đến bạn và chúc bạn luôn thành công .
- Bạn nói bạn là sinh viên kinh tế mới ra trường đang chuẩn bị làm dự án đầu tư, như vậy hơi trái ngành 1 chút nhưng không sao cả, đam mê và nhiệt huyết sẽ đem đến cho bạn thành công.
Cám ơn anh đã động viên, em nhất định sẽ cố gắng ạ.

- Bạn đang nghiên cứu về dự án tiền khả thi, theo tôi trên diễn đàn có rất nhiều bài mẫu, tuy nhiên để có 1 cái nhìn sâu hơn về dự án và cách viết , bạn phải xem qua 1 tý về giáo trình " Kinh tế đầu tư"- Môn học này ở trong giáo trình của dân KTXD, bạn có thể tham khảo và hỏi mượn anh em khác...

- Phần tiếp theo bạn hỏi, tôi nghĩ không nhất thiết công trình nào cũng đem hiệu quả kinh tế ra làm cái tối ưu để phát triển dự án, bạn muốn biết chính xác giá trị của dự án phải có 1 đơn vị tư vấn lập, cái này đòi hỏi nhiều công sức và kinh nghiệm, do vậy bạn phải tham khảo nhiều tài liệu hơn nữa.
Chắc chắn em sẽ đọc qua tất cả các file mà em down được để rút kinh nghiệm và thêm các tài liệu khác nữa, nhưng ko biết anh có file giáo trình " Kinh tế đầu tư" có thể share cho e được ko ạ?

Tuy nhiên ở giai đoạn tiền khả thi, giá trị dự án không quan trọng, quan trọng nhất theo tôi vẫn là cái "sự cần thiết phải đầu tư", cái này quan trọng hơn, phần giá trị dự án sẽ được miêu tả cụ thể trong Dự án đầu tư (hay báo cáo KTKT).
Thêm 1 điều nữa, muốn làm tốt bạn phải nghiên cứu đầy đủ hệ thống luật pháp của ngành xây dựng ( Luật xây dựng, luật đấu thầu, luật đất đai, NĐ 12, NĐ 58, NĐ 209, TT04, QD957......rất nhiều nữa bạn tìm hiểu thêm nhá...)

Dạ đúng là ở giai đoạn này giá trị dự án ko quan trọng, nhưng em nghĩ ít nhất mình cũng phải có 1 con số tương đối để có thể đi tiếp ở các bước sau. Còn về các luật thì em cũng đã đọc qua, có thể là chưa tới mức đủ và nhiều như các anh chị. Trong quá trình tìm hiểu nếu mắc ở khâu nào thì em sẽ tiếp tục đọc nhưng bước đầu của em là bắt đầu với khâu chi phí xây dựng.

Ko biết em suy nghĩ như vậy có đúng hướng ko? vẫn hi vọng nhận được sự góp ý của các anh chị.

Không rõ bạn avril gặp lỗi font ở file nào? Bạn hãy gửi lại link bài viết để chúng tôi có thể khắc phục lỗi đó.
Bên bạn giao việc lập báo cáo FS cho sinh viên mới ra trường thì đúng như tình trạng đưa giáo viên 10+2 hoặc Cao đẳng về dạy lớp 1 hiện nay.
Về việc lập FS, đúng là không cần thiết phải tính toán chi tiết mà chỉ cần sử dụng suất đầu tư để tính toán. Vì thế rất cần kinh nghiệm của người lập vì chỉ cần tăng hay giảm suất đầu tư một giá trị nhỏ cũng ảnh hưởng lớn đến tổng mức đầu tư rồi. Hơn nữa, dự án của bạn nêu trên thuộc nhóm dự án phức hợp nhiều công năng. Bạn có thể tham khảo thêm các suất đầu tư của các đơn vị tư vấn nước ngoài đã công bố.
Còn trong trường hợp bạn có đủ hồ sơ để đưa ra được tổng mức đầu tư với chi tiết đơn giá và khối lượng thì quá tốt. Bạn chỉ cần lập 1 lần và vẫn sử dụng được cho các giai đoạn sau của dự án.
Chúc bạn thành công.
Em chào anh chutmayman, anh nói rất đúng về việc giao lập FS cho sinh viên mới ra trường. Nhưng thực ra sếp giao cho e dự án làm cũng chỉ mang tính chất học hỏi chứ ko phải dự án ảnh hưởng đến kết quả hoạt động cty,(có thể nói em vẫn đang là trainee).

Anh cho e biết một số đơn vị tư vấn xây dựng nước ngoài nào cung cấp suất đầu tư được ko ạ? Hiện em chỉ biết mấy cty như CBRE, Savills, DTZ... là tư vấn BĐS và có cung cấp divu quản trị dự án thôi.

Đối với người mới như em thì có lẽ đọc càng nhiều càng tốt, cám ơn sự tư vấn ban đầu của các anh chị.
Mong nhận được sự giúp đỡ trong quá trình tìm hiểu dự án.
Chúc các anh chị mọi điều tốt lành.

Last edited by a moderator:

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Em cám ơn anh đã chỉ giáo, sau một hồi loay hoay thì em cũng chỉnh lại được font chữ. Nhưng mà e xin mạn phép tiếp tục hỏi anh về giá xây dựng, ko biết là a có thể chỉ giúp giá thành xd/m2 công trình cho dự án được ko ạ. vì nhìn bảng giá VLXD e ko biết phải xây dựng nên giá thành như thế nào, em nghĩ việc đó là chuyên môn của các anh chị bên xây dựng đúng ko ạ. còn em đang làm đánh giá tiền khả thi của dự án nên chỉ cần con số tổng cho 1 m2 rồi từ đó tính tiếp các chi phí hay chỉ tiêu khác. Nếu dự án khả thi thì mình tính tới việc nhờ bên tư vấn lập dự án chi tiết.Hi vọng là em đang hiểu đúng vấn đề? Mong anh và các anh chị khác giúp đỡ! hjhj.
Cái này thì vô biên cương lắm bạn ak. Mình đọc 1 bài có ghi ở quý I/2012 như sau Giá xây dựng phần thô khoảng 3 triệu đồng một m2, giá phần hoàn thiện khoảng 2,5 triệu đồng và giá nội thất khoảng 1,5 triệu đồng một m2. Tổng cộng giá thành xây nhà tính chung khoảng 7 triệu đồng mỗi mét vuông.XIn nhắc cái này mình cũng tham khảo thôi bởi mỗi vùng miền thì
lại có đơn giá xây dựng khác nhau.http://taichinh.vnexpress.net/tin-t...a-xay-nha-o-viet-nam-tang-nhanh-hon-cpi-7800/
http://sgtt.vn/oldweb/cacsobaotruoc/345_51/p27_xaynha.htm
http://vantuong.vn/index.php?option...ia-xay-dng&catid=24:gia-xay-dng-nha&Itemid=30
http://vn.answers.yahoo.com/question/index?qid=20080618182558AA8SoFA
Đó là 1 số trang web liên quan đến vấn đề giá thành xây dựng

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời

Bạn nên tham khảo "Suất vốn đầu tư xây dựng công trình năm 2011" do Bộ Xây dựng công bố theo Quyết định số 725/QĐ-BXD ngày 09/08/2012 của Bộ Xây dựng Công bố Tập Suất vốn đầu tư xây dựng công trình và giá xây dựng tổng hợp bộ phận kết cấu công trình năm 2011.

x6otro

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn nên tham khảo "Suất vốn đầu tư xây dựng công trình năm 2011" do Bộ Xây dựng công bố theo Quyết định số 725/QĐ-BXD ngày 09/08/2012 của Bộ Xây dựng Công bố Tập Suất vốn đầu tư xây dựng công trình và giá xây dựng tổng hợp bộ phận kết cấu công trình năm 2011.

Đây chính là tài liệu chính thống nhất mà chủ topic cần nghiên cứu. sau đó gia giảm thêm trượt giá, lạm phát (có thể tham khảo công bố của Tổng cục thống kê). Tuy nhiên theo kinh nghiệm cá nhân của tôi thì vẫn cần thêm 1 khoản dự phòng nữa mới không phải xin phê duyệt lại tổng mức đầu tư :(

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới