Tính chi phí vận chuyển Bê tông nhựa!

• Khởi xướng hai
  • Ngày gửi
H

hai

Guest
mình có vấn đề này muốn hỏi mọi người:
trong công tác vận chuyển bê tông nhựa mã định mức là AD.27200 thì có ghi là cự ly 1km,2km,3km,4km vậy thì định mức hao phí tương ứng là tính cho một km trong phạm vi các km đó hay là tính cho toàn bộ các cự lý đó rồi? Ví dụ ở mã AD.27241 thì hao phí là là 3,73 ca thì đây là cho 1km trong cự ly 4km hay là cho cả 4km rồi?
mong các cao thu giúp đớ

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Về câu hỏi của bạn thì mình nghĩ như sau.
công tác vận chuyển bê tông nhựa mã định mức là AD.27200 thì có ghi là cự ly 1km,2km,3km,4km và 1 km tiếp theo ngoài 4km.
Định mức tương ứng là nếu quãng đường vận chuyển là từ 1km trở xuống thì bạn dùng mã AD.2721.. cứ như vậy nên mà AD.27241 có hao phí là 3.73 ca cho ô tô 7 tấn thì sẽ tính vận chuyển trong cả 4km.
Ví dụ : nếu quãng đường vận chuyển bê tông của bạn là 5 km ( dùng ô tô 7 tấn ) tức là bạn sẽ phải tính
1, chi phí vận chuyển cho quãng đường 4km đầu = 3.73 ca x đơn giá 1 ca x khối lượng vận chuyển
2, 1 km tiếp theo ngoài 4km= 0.52 ca x đơn giá 1 ca x số km ngoài 4km ( ở trường hợp này là 1km ) x khối lượng vận chuyển.
Đây là ý kiến của mình.
Mong được các bạn chỉ bảo thêm.
Thân chào

H

hai

Guest
cám ơn bạn malsoni810!
minh cũng nghĩ như bạn nhưng vẫn áy náy quá nên chưa dám áp dụng bởi vì:
1. Tại sao người lập định mức không nói rõ như công tác vận chuyển đất, đá (nếu là vận chuyển đất, đá thì đó chỉ là định mức cho 1km)
2. vận chuyển bê tông nhựa mình cũng đoán là định mức đó tính cho toàn bộ cự ly (cả 4km) bởi vì định mức cho cự ly 4km lớn hơn định mức cho cự ly 1km! Nhũng mình thiết nghĩ là tại sao trong trường hợp này người lập định mức dùng từ "khoảng cách" thì phù hợp hơn là dùng "cự ly", như thế sẽ dễ phân biệt với trường hợp vận chuyển đất, đá hơn.
Mọi người ai có cao kiến gì hơn không?

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Tất nhiên là mỗi người có 1 cách nghĩ khác nhau. Bộ Xây Dựng khi đưa ra các định mức đã tính toán rất kỹ, xem xét cách dùng từ sao cho chính xác nhất, khoa học nhất và phổ thông, dễ hiểu nhất. Quan trọng là mình hiểu được những gì mà Định Mức quy định để ta áp dụng. Nếu bạn thấy cần sửa đổi cho dễ hiểu thì bạn có thể làm văn bản gửi về sở xây dựng địa phương nhờ gửi ra bộ để góp ý. Nhưng mình nghĩ từ cự ly vận chuyển là hợp lý rồi bạn à.
Thân chào bạn

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
TA đồng ý với câu trả lời của Malsoni810, vấn đề vận chuyển Bê tông nhựa hơi khác với vận chuyển đất đá một chút. Bởi vì, Bê tông nhựa không cho phép kéo dài thời gian vận chuyển, sẽ bị hỏng.
Thông thường khi xe ô tô bắt đầu khởi hành còn phải đề, vào số, lấy đà, tăng gia tốc mới đạt được vận tốc yêu cầu (đề ra trong định mức). Ở km đầu tiên phải hao phí thời gian cho những vấn đề đó, nhưng ở những km tiếp theo xe chạy "ngon trớn" rồi sẽ đạt năng suất - vận tốc cao hơn. Nhìn vào bảng định mức có thể hiểu dễ dàng là quy định cho toàn cự ly. Nếu không Đơn vị tính sẽ là 100tấn/1km chứ không phải là 100tấn.
Theo TA hiểu (2 từ là đồng nghĩa hay gần nghĩa) nhưng:
Khoảng cách: Có lẽ bạn phải đạt đủ chính xác 4km mới được áp dụng định mức 4km. Khi đó lại tranh cãi nhau về phần lẻ (trong khi ở các định mức tiếp theo hao phí xe chạy trên đường lại là không nhiều, mà hao phí chính là ở khâu chuẩn bị và chờ đến lượt xả vật liệu).
Cự ly: từ > 3km đến <=4km bạn vẫn được áp dụng định mức cho 4km.

nguyentungtv4

Thành viên mới
Xin hỏi về cách tính vận chuyển bê tông nhựa

Các anh chị cho em hỏi vấn đề này.
Nếu như cự ly vận chuyển bê tông nhựa lớn hơn 4Km (giả sử là 8,5 Km chẳng hạn) thì có 2 cách tính như sau:
Cách tính 1: Tính 1 Km đầu và 7,5 Km tiếp theo có giá là A
Cách tính 2: Tính 4 Km đầu và 4,5 Km tiếp theo có giá là B
So sánh chi tiết thì A luôn luôn bé hơn B
Vậy để tính toán chính xác thì có hướng dẫn nào cho việc vận chuyển bê tông nhựa không bị cắt giảm vì em gặp trường hợp lập theo tổ hộp (4Km đầu +4,5 Km) rồi bị cắt giảm xuống theo tổ hợp (1Km đầu +7,5 Km)
Xin chân thành cảm ơn các chuyên gia.

levanhiep

Thành viên mới
xin các bác chỉ giáo cho e?

em mới vào nghề, nên định mức em ko hiểu lắm.cho em hỏi vì sao khi vận chuyển tiếp 4km thì lại có hao phí định mức về ca máy lại nhỏ hơn khi vận chuyển tiếp 2km:x:(x(=D>:)

sliman008

Thành viên nhiều triển vọng
Mình xin có ý kiến như sau:
Nếu cự ly vận chuyển <=4km: Chọn cách 1 như bạn Nguyentungtv4
Nếu cự ly vận chuyển >4km: Chọn cách 2

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới