Tình huống hiệu chỉnh sửa lỗi và sai lệch

phucpm87

Thành viên nhiều triển vọng
Hồ sơ dự thầu có bị loại bỏ trong trường hợp đồng thời có cả lỗi số học có tổng giá trị tuyệt đối <10% giá dự thầu và sai lệch có tổng giá trị tuyệt đối <10% giá dự thầu nhưng (tổng giá trị tuyệt đối lỗi số học và sai lệch) >10% giá dự thầu. Em đang mắc chỗ này (Điều 45 - Luật Đấu thầu). Mong các tiền bối cho ý kiến giúp đỡ.

• Like
Các tương tác: vna

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Hồ sơ dự thầu chỉ bị loại bỏ trong trường hợp có lỗi số học với tổng giá trị tuyệt đối lớn hơn 10% giá dự thầu (trừ gói thầu dịch vụ tư vấn hoặc nhà thầu không chấp nhận lỗi số học do bên mời thầu phát hiện) hoặc có sai lệch với tổng giá trị tuyệt đối lớn hơn 10% giá dự thầu (trừ gói thầu dịch vụ tư vấn). Luật đã quy định rất rõ. Vì vậy trường hợp trên không bị loại bỏ.

• Like
Các tương tác: vna

hungthanhtra

Thành viên mới
Hồ sơ dự thầu có bị loại bỏ trong trường hợp đồng thời có cả lỗi số học có tổng giá trị tuyệt đối <10% giá dự thầu và sai lệch có tổng giá trị tuyệt đối <10% giá dự thầu nhưng (tổng giá trị tuyệt đối lỗi số học và sai lệch) >10% giá dự thầu. Em đang mắc chỗ này (Điều 45 - Luật Đấu thầu). Mong các tiền bối cho ý kiến giúp đỡ.

Chào bạn. mặc dù tôi năm nay đã 50 tuổi nhhưng tôi vẫn nhớ như in, phần đại số lớp 10/10 trong bài giá trị tuyệt đối:

* -a và +a ( âm a và dương a) đươc viết l a l, khi triển khai l a l là -a và +a. điều này giải thích cho gía trị tuyệt đối > 10% có nghĩa là nếu sai lệch lớn hơn l10%l thì loại,

doan_minh_anh

Thành viên rất năng động
Điều 45 luật đấu thầu quy định :
3. Có lỗi số học với tổng giá trị tuyệt đối lớn hơn 10% giá dự thầu, trừ gói thầu dịch vụ tư vấn hoặc nhà thầu không chấp nhận lỗi số học do bên mời thầu phát hiện;
4. Có sai lệch với tổng giá trị tuyệt đối lớn hơn 10% giá dự thầu, trừ gói thầu dịch vụ tư vấn.
Hai phần sai lệch được quy định tại 2 mục khác nhau, có giá trị tương đương. Tuy nhiên, lại không nói về tổng sai lệch. Nếu căn cứ đúng luật thì hồ sơ không bị loại.

Last edited by a moderator:

hcsiem

Thành viên nhiều triển vọng
Dạ em Chào các bác ạ!
Nhân đây các bác cho em hỏi tình huống này một tí ạ!
Giả sử trong bảng tiên lượng mời thầu Bên mời thầu mời đào đất: khối lượng = 0,21, đơn vị = 100m3; Nhưng nhà thầu lại chào (dự thầu): khối lượng = 21 đơn vị = m3. Vậy nhà thầu dự thầu sai khác với tiên lượng mời thầu (tuy về khối lượng có khác nhau (khác đơn vị) nhưng giá trị không thay đổi), vậy thì đây được xem là sai lệch hoặc sai lỗi số học không và xử lí tình huống này thế nào ạ!
Rất mong các bác giúp đỡ. Cảm ơn các bác nhiều ạ.

mucdichcuatoi

Thành viên năng động
Dạ em Chào các bác ạ!
Nhân đây các bác cho em hỏi tình huống này một tí ạ!
Giả sử trong bảng tiên lượng mời thầu Bên mời thầu mời đào đất: khối lượng = 0,21, đơn vị = 100m3; Nhưng nhà thầu lại chào (dự thầu): khối lượng = 21 đơn vị = m3. Vậy nhà thầu dự thầu sai khác với tiên lượng mời thầu (tuy về khối lượng có khác nhau (khác đơn vị) nhưng giá trị không thay đổi), vậy thì đây được xem là sai lệch hoặc sai lỗi số học không và xử lí tình huống này thế nào ạ!
Rất mong các bác giúp đỡ. Cảm ơn các bác nhiều ạ.

Sai lệch, bỏ giá trị của cv này của Nhà thầu và lấy đơn giá của Nhà thầu cao nhất áp lại với khối lượng 0,21, đơn vị 100m3.

hikachan99

Thành viên mới
cho mình hỏi lỗi nhập nhầm khối lượng VD như 312 thành 321 thì gọi là lỗi số học hay hiệu chỉnh.

Last edited by a moderator:

chinguyenhong

Thành viên mới
cho mình hỏi lỗi nhập nhầm khối lượng VD như 312 thành 321 thì gọi là lỗi số học hay hiệu chỉnh.
Đây là hiệu chỉnh bạn nhé. Bạn đọc lại quy định tại điều 17 nghị định 63 nhé, trong đó ghi rất rõ thế nào là lỗi số học và hiệu chỉnh sai lệch