Tình huống thanh toán khi phải thay đổi vật tư, thiết bị đã ghi trong HĐ

henry_cuong

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Tôi có một tình huống này rất mong mọi người chỉ giáo:
- Tôi quản lý DA một công trình dân dụng gồm phần xây lắp và thiết bị, trong phần thiết bị có 2 cái máy bơm nhưng loại máy bơm này đã không còn sản xuất và hiện trên thị trường không có mà loại máy bơm này đã ghi vào đồng rồi. cho nên nhà thầu không cung cấp được mà giờ điều chỉnh lại dự toán thì quá trình phức tạp, công trình bé giá trị 2 cái máy bơm quá nhỏ, vậy trong trường hợp này phải xử lý như thế nào? có thể thay đổi loại máy bơm khác có chất lượng, giá trị tương đương hoặc tốt hơn mà chỉ thanh toán theo giá loại máy bơm theo dự toán đã duyệt được không? bạn nào đã từng làm về vấn đề này xin chỉ giáo giúp mình? có mẫu thì cho mình xin một bản. xin cảm ơn. Email: mecuatoiktxd@yahoo.com

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Lập biên bản điều chỉnh thiết bị giữa các bên. Thống nhất mua loại máy bơm nào đó có thông số kỹ thuật tương đương, giá cả tương đương và vẫn thanh toán với đơn giá của hợp đồng là OK bạn.
Đây cũng là bài học kinh nghiệm khi thiết kế hoặc thi công đều không nên fix tên sản phẩm mà chỉ "miêu tả" nó bằng các chỉ tiêu kỹ thuật mà thôi!

henry_cuong

Thanh bác hotmen_8x_pro! bác đã tường gặp trường hợp này chưa, bác có biên bản cho e xin với.

cuki

Thành viên rất triển vọng
Theo mình, nếu chất lượng tương đương thì chỉ cần các bên liên quan ký thống nhất vào biên bản thay đổi thiết bị là OK. Mình có gửi mail cho bạn ròi đó. Chúc bạn thành công.

henry_cuong

Cảm ơn bác nhưng em chưa nhận được! xin lỗi bác email của e là: mecuatoiktxd@yahoo.com.vn
bác gửi lại giúp em nhé!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới