Tình huống thanh toán theo thực tế thi công sai khác so với dự toán đã duyệt

phanuoc101

Thành viên mới
Em làm hồ sơ thanh toán mà gặp phải vấn đề là khối lượng dự toán sai bản vẽ, giờ nhà thầu muốn quyết toán theo thực tế thì làm sao. Công trình em làm nhỏ< 500 triệu. Thủ tục thế nào ạ? Mong được mọi người tư vấn. Thanks all.

Last edited by a moderator:

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Em làm hồ sơ thanh toán mà gặp phải vấn đề là khối lượng dự toán sai bản vẽ, giờ nhà thầu muốn quyết toán theo thực tế thì làm sao. Công trình em làm nhỏ< 500 triệu. Thủ tục thế nào ạ? Mong được mọi người tư vấn. Thanks all.

- Vấn đề này cần xem Hợp đồng là HĐ trọn gói hay HĐ theo đơn giá cố định or đơn giá điều chỉnh. Nếu theo HĐ trọn gói thì chia buồn với Nhà thầu, còn 2 loại HĐ theo đơn giá thì được thanh quyết toán theo thực tế thi công căn cứ vào các biên bản nghiệm thu khối lượng.
- Căn cứ giá trị <500 triệu có thể biết gói thầu này là chỉ định thầu, và chỉ định thầu rút gọn rồi. CĐT gửi dự toán để thương thảo với nhà thầu luôn. Đây cũng là lỗi của nhà thầu, khi thương thảo cần phải xem xét lại trong dự toán đơn giá và khối lượng các công việc chủ yếu. Đã ký HĐ rồi thì căn cứ loại HĐ để thanh toán như ý trên.

chuothalan85

Thành viên mới
nếu là HĐ đơn giá bạn nghiên cứu 1 cái lý do hợp lý để lập biên bản xử lý .... lập hồ sơ phát sinh....bạn có thể thanh toán dc rồi
P/S: quan trọng là bên giám sát đồng ý khối lượng đó

Last edited by a moderator:

tuanndx54

Thành viên rất triển vọng
Thứ nhất cần xem lại hình thức HĐ,nếu ko phải HĐ trọn gói thì căn cứ vào biên bản nghiệm thu khối lượng công việc cho vào mục phát sinh,mình nghĩ thế.

thanhbinh773

Thành viên nhiều triển vọng
Nếu là khối lượng thực thì giám sát đồng ý chứ có gì mà ko đồng ý nhà thầu thi công thực tế mà. Miễn là CĐT có chấp nhận thanh toán hay không thôi.
Mình cũng làm giám sát rất nhiều công trình, luôn xác nhận khối lượng thực tế thi công của nhà thầu, nhưng có điều khi thanh toán phải xem lại điều kiện hợp đồng, khối lượng phát sinh như thế nào. Ví dụ như khi mời thầu trong hồ sơ MT đều có câu khi khối lượng trong BV có sai lệch tăng so với KL trong HS mời thầu thì nhà thầu phải lập bảng riêng để chào thầu cho KL này, còn nếu không có thì xem như nhà thầu chấp nhận KL tăng do đó khi thanh toán sẽ bị CĐT cắt bỏ mặc dù tư vấn giám sát vẫn xác nhận.
Vậy nên khi làm hồ sơ dự thầu cần hết sức chú ý kiểm tra các khối lượng mời thầu, không là khi quyết toán dễ bị lật kèo lắm.