tình huống trong đánh giá HSDT

quabingoxanh

Thành viên mới
mình đang đánh giá HSDT về xây lắp, có tình huống như thế này mọi người cho ý kiến nhé:
1 HSDT chỉ có biểu giá tổng hợp mà không có biểu giá chi tiết.Nếu yêu cầu nhà thầu làm rõ bằng cách bổ sung biểu giá chi tiết thì rất dễ có tình trạng nhà thầu cố tình tính toán công trừ, nhân chia sai để lợi dụng việc sửa lỗi sẽ có giá thấp vì nhà thầu đã biết giá của các nhà thầu khác. Mọi người cho mình xin ý kiến xem nên xử lý vụ này như thế nào nhé, nhớ viện dẫn cơ sở pháp lý giúp mình, thanks!

doan_minh_anh

Thành viên rất năng động
Hồ sơ mời thầu quy định như thế nào về phần giá dự thầu hả bạn? Khi có bảng tổng hợp rồi thì biểu giá chi tiết phải ra đúng như biểu tổng hợp giá dự thầu. Còn trong quá trình chiết tính, người ta có chiết tính sai thì mình phải đánh giá cả phần sai số nữa. Sai số quá quy định thì bị loại !

dongmai88

Thành viên có triển vọng
mình đang đánh giá HSDT về xây lắp, có tình huống như thế này mọi người cho ý kiến nhé:
1 HSDT chỉ có biểu giá tổng hợp mà không có biểu giá chi tiết.Nếu yêu cầu nhà thầu làm rõ bằng cách bổ sung biểu giá chi tiết thì rất dễ có tình trạng nhà thầu cố tình tính toán công trừ, nhân chia sai để lợi dụng việc sửa lỗi sẽ có giá thấp vì nhà thầu đã biết giá của các nhà thầu khác. Mọi người cho mình xin ý kiến xem nên xử lý vụ này như thế nào nhé, nhớ viện dẫn cơ sở pháp lý giúp mình, thanks!
Mình xin chia sê: Cơ sở pháp lý chính là Hồ sơ mời thầu của Chủ đầu tư, nếu trong hồ sơ mời thầu có yêu cầu nhà thầu phải có cả biểu giá chi tiết thì bắt buộc phải thực hiện. Nếu nhà thầu thiếu thì phải yêu cầu bố sung, bạn kiểm tra sự phù hợp giữa đơn giá tổng hợp mà nhà thầu đã nộp và đơn giá chi tiết mà nhà thầu phải bổ sung là ok

quabingoxanh

Thành viên mới
hic, mình xin bổ sung thêm là trong HSMT bên mình đã sơ xót không đưa biểu giá chi tiết vào việc bắt buộc. Trong bảng tiên lượng có 7 mục, biểu giá tổng hợp chỉ nêu giá tổng của mỗi mục thui chứ nó không có chi tiết nên nếu so sánh biểu tổng hợp với biểu chi tiết bổ sung thì có thể tổng giá mỗi hạng mục nó vẫn đúng nhưng vấn đề là phần chi tiết tính toán trong mỗi mục ý. mà nhà thầu này thì có tiền sử "chơi không đẹp rùi" hu hu

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới