Tình huống về điều chỉnh thiết kế và hợp đồng

huygiaoxd

Thành viên mới
E chào các bác. e có 1 vấn đề muốn tham khảo ý kiến của các Bác như sau:
E bên CĐT, hiện đang quản lý 1 dự án. Hiện nay đã triển khai gói thầu xây dựng (giá gói 9 tỷ), trong quá trình thực hiện hạng mục hồ chứa, do đấy yếu nên hồ đào lên lại sạt lở (theo thiết kế là đào và trải HDPE - hồ chứa nước thải), do đó TVTK đã lập HS điều chỉnh bổ sung kè BTCT gia cố. Phần HS điều chỉnh này e có gửi lên BXD thẩm định (đơn vị thẩm định HSTK BVTC) và xin hướng dẫn về thẩm quyền phê duyệt. BXD có văn bản trả lời vì HS điều chỉnh ko ảnh hưởng đến kết cấu, ko thay đổi dự án và tổng mức đầu tư nên CĐT tự tổ chức thẩm định và thẩm quyền phê duyệt thì căn cứ khoản 2 điều 17 thông tư 18/2016/TT-BXD.
Mà theo thông tư 16/2016 thì HS này CĐT đươc phép phê duyệt và báo cáo người QĐ đầu tư. Do đó CĐT đã phê duyệt, điều chỉnh lại cơ cấu TMĐT và cập nhật lại giá gói thầu xây lắp (cộng phêm phần phát sinh).
Tuy nhiên, sau khi báo cáo người QĐ đầu tư thì đơn vị chuyên môn họ nói điều chỉnh này làm vượt giá gói thầu theo quy định tại Nghị định 37/2015/NĐ-CP nên phải trình người QĐ đầu tư để phê duyệt.
Các bác cho e hỏi như trên thì thẩm quyển phê duyệt HS phát sinh là ai ạ (ở bước điều chỉnh cơ cấu TMĐT e đã cập nhật lại dự toán xây dựng, điều chỉnh cơ cấu TMĐT và giá gói thầu để lách Nghị định 37) và e làm như trên có đúng ko ạ?
Em cảm ơn các bác.

huytg2021

Thành viên có triển vọng
1. Nếu thay đổi không ảnh hưởng đến đến an toàn chịu lực thì không cần thẩm duyệt.
2. Việc điều chỉnh Hợp đồng làm vượt giá gói thầu được duyệt thì người quyết định đầu tư cho phép.
Như em đang hiểu bác đang trong giai đoạn thực hiện hợp đồng và giá trị điều chỉnh đã vượt giá gói thầu được phê duyệt, vậy bác phải xin người quyết định đầu tư rồi.

Namphung

Thành viên có triển vọng
E bên CĐT, hiện đang quản lý 1 dự án. Hiện nay đã triển khai gói thầu xây dựng (giá gói 9 tỷ), trong quá trình thực hiện hạng mục hồ chứa, do đấy yếu nên hồ đào lên lại sạt lở (theo thiết kế là đào và trải HDPE - hồ chứa nước thải), do đó TVTK đã lập HS điều chỉnh bổ sung kè BTCT gia cố. Phần HS điều chỉnh này e có gửi lên BXD thẩm định (đơn vị thẩm định HSTK BVTC) và xin hướng dẫn về thẩm quyền phê duyệt. BXD có văn bản trả lời vì HS điều chỉnh ko ảnh hưởng đến kết cấu, ko thay đổi dự án và tổng mức đầu tư nên CĐT tự tổ chức thẩm định và thẩm quyền phê duyệt thì căn cứ khoản 2 điều 17 thông tư 18/2016/TT-BXD.
Mà theo thông tư 16/2016 thì HS này CĐT đươc phép phê duyệt và báo cáo người QĐ đầu tư. Do đó CĐT đã phê duyệt, điều chỉnh lại cơ cấu TMĐT và cập nhật lại giá gói thầu xây lắp (cộng phêm phần phát sinh).
Tuy nhiên, sau khi báo cáo người QĐ đầu tư thì đơn vị chuyên môn họ nói điều chỉnh này làm vượt giá gói thầu theo quy định tại Nghị định 37/2015/NĐ-CP nên phải trình người QĐ đầu tư để phê duyệt.
Các bác cho e hỏi như trên thì thẩm quyển phê duyệt HS phát sinh là ai ạ (ở bước điều chỉnh cơ cấu TMĐT e đã cập nhật lại dự toán xây dựng, điều chỉnh cơ cấu TMĐT và giá gói thầu để lách Nghị định 37) và e làm như trên có đúng ko ạ?
Em cảm ơn các bác.
Bạn hỏi ở trên không rõ dự án của bạn phê duyệt theo Nghị định quản lý chi phí đầu tư nào (ND 112, ND 32 hay ND 68) bạn căn cứ vào hướng dẫn cụ thể mà thực hiện thôi.
có một nguyên tắc là đơn vị nào thẩm định thì đơn vị đó thẩm định điều chỉnh. Thẩm quyền phê duyệt thì theo phân cấp rất rõ rồi.
Trường hợp của bạn BXD thẩm định TKBVTC đương nhiên giờ BXD phải thẩm định điều chỉnh (vì thay đổi thiết kế).
Bạn nghiên cứu thêm

huygiaoxd

Thành viên mới
Bạn hỏi ở trên không rõ dự án của bạn phê duyệt theo Nghị định quản lý chi phí đầu tư nào (ND 112, ND 32 hay ND 68) bạn căn cứ vào hướng dẫn cụ thể mà thực hiện thôi.
có một nguyên tắc là đơn vị nào thẩm định thì đơn vị đó thẩm định điều chỉnh. Thẩm quyền phê duyệt thì theo phân cấp rất rõ rồi.
Trường hợp của bạn BXD thẩm định TKBVTC đương nhiên giờ BXD phải thẩm định điều chỉnh (vì thay đổi thiết kế).
Bạn nghiên cứu thêm
Dự án bên e quản lý theo nghị định 32 bác à. Bên e dk BXD ủy quyền thẩm định. Về thẩm quyên phê duyệt BXD cũng nói căn cứ điều 5 thong tu 18/2016 (theo đó thì là CDT), và e có làm cập nhật lại dự toán xdct, giá gói thầu theo điều 11 NĐ 32 (không vượt tổng mức). Lúc này phần phát sinh e phân bổ vào 1 gói thầu nên giá gói sẽ tăng lên. Và CĐT thỏa thuận với nhà thầu đảm bảo ko vượt giá gói thầu điều chỉnh.
Tuy nhiên đơn vị chủ quản nói giá gói thầu ko dk điều chỉnh, và theo đó đièu chỉnh vượt giá gói nên theo khoản 2 điều 2 thông tu 07/2016/bxd thì phải là người QĐ đầu tư cho phép.
Chỗ vướng của e là giá gói thầu sao lại ko dk điều chỉnh (có quy định tại khoản 3 điều 11 NĐ32) và e phải cập nhật lại giá gói vì e có nhiều gói thầu nếu ko cập nhật thì làm sao biết phần phát sinh này phân bổ vào gói thầu nào.
Bác xem tư vấn thêm giúp e ạ. E cảm ơn

huygiaoxd

Thành viên mới
1. Nếu thay đổi không ảnh hưởng đến đến an toàn chịu lực thì không cần thẩm duyệt.
2. Việc điều chỉnh Hợp đồng làm vượt giá gói thầu được duyệt thì người quyết định đầu tư cho phép.
Như em đang hiểu bác đang trong giai đoạn thực hiện hợp đồng và giá trị điều chỉnh đã vượt giá gói thầu được phê duyệt, vậy bác phải xin người quyết định đầu tư rồi.
Bác à. Nếu thế e xin bảo vệ như sau:
1. Ban đầu e chỉ điều chỉnh thiết kế và dự toán XDCT nên phải áp dụng NĐ32 trước. E chưa điều chỉnh hợp đồng vì dự án nhiều gói thầu nên phần phát sinh e chưa phân bổ vào gói nào nên chưa có cơ sở là vượt giá gói thầu ko. Nếu e phân bổ mỗi gói thầu 1 ít thì sẽ ko vượt và nếu thế thì ko phải xin phép người QĐ đầu tư.
2. Theo điều 11 NĐ32 thì khi điều chỉnh dự toán XDCT thì phải điều chỉnh giá gói, giá hđ và TMĐT. Nên sau khi điều chỉnh e đã cập nhật, điểu chỉnh lại dự toán XDCT và giá gói thầu (lúc này e mới phân bổ vào gói nào và phải điều chỉnh lại giá gói để làm cơ sở ký phụ lục HĐ). Và PLHĐ ko vượt giá gói mới.thẩm quyền điều chỉnh thì đã nói tai điều 11NĐ32
Thế theo bác e làm đến đây đã đúng chưa.
Theo e hiểu tại NĐ37 và thông tư 07/2016(điều 2) thì nếu cứ ko vượt giá gói thầu thì CĐT được phép điều chỉnh (giá gói thầu ban đầu) thì cần j đến NĐ32 vì ko vượt giá gói thì làm sao vượt TMĐT.
Ở đây e hiểu NĐ37 và TT 07/2016 là giá hđ ko dk vượt giá gói thầu sau khi điều chỉnh (cộng hoặc trùe phần phát sinh) còn nếu vượt thì mới báo cáo. Như việc đấu thầu mà tất cả nhà thầu chào giá cao hơnv giá gói thầu ấy.
E gửi báo ý kiến của e. E xin thêm bác ý kiến góp ý ạ
E cảm ơn bác

Nguyễn Duy Kiên

Thành viên có triển vọng
Bên e đang gặp trường hợp này các bác chỉ giảo dùm e với:
- Hồ sơ thiết kế ban đầu có công việc A đã được thi công và thanh toán
- Trong quá trình thi công CĐT điều chỉnh lại thiết kế dẫn đến công việc A không còn
- E đang rất phân vân khi ký PLHĐ vì:
+ nếu đưa công việc A vào PLHĐ thì căn cứ vào HSTK điều chỉnh không có dẫn đến Giá trị phê duyệt không bao gồm phần công việc đó
+ nếu không đưa vào thì giá trị lũy kế thanh toán đến đợt trước sẽ thiếu, đưa vào thì dẫn đến lũy kế thanh toán sẽ vượt giá trị PLHĐ điều chỉnh.
Xin được chỉ dẫn của các bro a.

caravan

Thành viên rất nhiệt tình
Em cảm ơn các bác.

Khoản 3, điều 36, Nghị định 37/2015/NĐ-CP:
"3. Giá hợp đồng sau điều chỉnh không làm vượt giá gói thầu hoặc dự toán gói thầu được phê duyệt (bao gồm cả chi phí dự phòng cho gói thầu đó) thì chủ đầu tư được quyền quyết định điều chỉnh; trường hợp vượt giá gói thầu hoặc dự toán gói thầu được phê duyệt thì phải được Người có thẩm quyền quyết định đầu tư chấp thuận trước khi điều chỉnh và phải đảm bảo đủ vốn để thanh toán cho bên nhận thầu theo đúng thỏa thuận trong hợp đồng."
Ở đây tôi thấy cách viết của NĐ không rõ nghĩa:
1. Nội dung "... ;trường hợp vượt giá gói thầu hoặc dự toán gói thầu được phê duyệt ...." : ở đây Cái gì vượt giá gói thầu hoặc dự toán gói thầu - Có thể hiểu là Giá hợp đồng sau điều chỉnh
2. Nội dung "... thì phải được Người có thẩm quyền quyết định đầu tư chấp thuận trước khi điều chỉnh ...": ở đây Cái gì phải được Người có thẩm quyền quyết định đầu tư chấp thuận - phải chăng là Giá hợp đồng sau điều chỉnh? Nếu vậy hóa ra người quyết định Đầu tư duyệt cả giá hợp đồng? Hay trường hợp này là giá gói thầu điều chỉnh hoặc dự toán gói thầu điều chỉnh?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới