Tình huống về tiền đất - chi phí GPMB đưa lên các bác thảo luận

• Khởi xướng levinhxd
  • Ngày gửi
L

levinhxd

Guest
Câu hỏi của một bạn gái rất xinh:
Em có chút vấn đề về giải phóng mặt bằng của đồ án tốt nghiệp cùng chi phí tiền thuê đất cũng như tiền thuế đất
muốn tham khảo ý kiến anh:
+ Nếu nhà nước giao đất cho chủ đầu tư thuê đất trả tiền hàng năm rồi, mình sẽ không cần phải trả thuế đất hàng năm nữa đúng không ạ?
+ Khu đất của em 800m2, có 1 tòa nhà 4 tầng, 1 tòa 2 tầng và 2 nhà 1 tầng, chi phí tháo dỡ, san bằng mặt bằng em dự kiến tầm 5 tỉ, có được không ạ

Mình trả lời bạn ấy thế này, các bác nào có ý kiến xin mời tham gia nhé:

1, Đã đóng tiền thuê đất vẫn phải đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp em nhé. Em đọc thêm tại Điều 4, Luật thuế sử dụng đất phi NN. Khoản thuế này ko quá lớn, còn tiền thuê đất trả tiền hàng năm em vẫn phải thực hiện theo hợp đòng thuê đất
2, Chi phí san mặt bằng hỗ trợ tái định cư (hoặc hỗ trợ thuê chỗ làm mới) là tổng hợp gồm các chi phí:
+ Chi phí trả các tài sản cho bên sử dụng đất trước đó (Nếu là DN hoặc Cá nhân), trường hợp là tài sản NN thì phải được Chi cục công sản định giá để nộp về cho NN
+ Chi phí hỗ trợ người ta tìm chỗ mới (nếu là Cá nhân) để sống và để làm việc (nếu là DN)

H

hoangtuandts

Guest
Mình thấy bạn xinh xinh này không hỏi tới phần hỗ trợ tái định cư.
Ý 2 bạn ấy hỏi :
"+ Khu đất của em 800m2, có 1 tòa nhà 4 tầng, 1 tòa 2 tầng và 2 nhà 1 tầng, chi phí tháo dỡ, san bằng mặt bằng em dự kiến tầm 5 tỉ, có được không ạ ". Với giá đó khả năng bác nào nhận được gói phá dỡ, san mặt bằng này xong chắc dư con xế hộp ngon nhất diễn đàn này :).Dự kiến 2 tỷ vừa cho phá dỡ + san mặt bằng là vẫn dư tiền rồi

• Like
Các tương tác: naat

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới