Trong 1 DA nhiều công trình thành phần (hạng mục) nhiều cấp khác nhau thì xác định cấp công trình

tranminhsang

Thành viên mới
Xác định cấp công trình của dự án như thế nào? theo nghị định 209 thì xác định cấp công trình chung hay xác định từng hạng mục công trình có cấp khác nhau

doanhop

Thành viên rất triển vọng
Theo mình có một số ý kiến sau:
- Việc phân cấp theo 209 gần như(chỉ còn một số loại) đã hết hiệu lực.
- Mục đích phân cấp công trình nhằm phân cấp quản lý và là cơ sở để quản lý chi phí. Về quản lý chi phí minh có kiến như sau:
+ Công trình có nhiều loại công trình thì lấy công trình có giá trị lớn nhât để tính chi phí không phân biệt theo loại công trình.
+ Các khoản chi phí phụ thuộc vào loại công trình thì phân cấp theo từng loại công trình đó.
Trên đây là ý kiến của mình, mong bạn tham khảo và các bạn đồng nghiệp tham gia thêm.

Last edited by a moderator:

ks.duc

Thành viên rất năng động
- Việc phân cấp theo 209 gần như(chỉ cong một số loại) đã hết hiệu lực.
- Mục đích phân cấp công trình nhằm phân cấp quản lý và là cơ sở để quản lý chi phí. Về quản lý chi phí minh có kiến như sau:
+ Công trình có nhiều loại công trình thì lấy công trình có giá trị lớn nhât để tính chi phí không phân biệt theo loại công trình.
+ Các khoản chi phí phụ thuộc vào loại công trình thì phân cấp theo từng loại công trình đó.
Trên đây là ý kiến của mình, mong bạn tham khảo và các bạn đồng nghiệp tham gia thêm.
Thế cho em hỏi bác thế này:
1. Chưa hiểu ý bác về việc lấy công trình có giá trị lớn nhất để tính chi phí gì ?
2. Sao việc phân cấp theo 209 ( theo em hiểu là 209/2004/NĐ-CP) đã hết hiệu lực ??

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Xác định cấp công trình của dự án như thế nào? theo nghị định 209 thì xác định cấp công trình chung hay xác định từng hạng mục công trình có cấp khác nhau

- Việc phân cấp theo 209 gần như(chỉ cong một số loại) đã hết hiệu lực.

1. Chưa hiểu ý bác về việc lấy công trình có giá trị lớn nhất để tính chi phí gì ?
2. Sao việc phân cấp theo 209 ( theo em hiểu là 209/2004/NĐ-CP) đã hết hiệu lực ??
Đồng ý với các bác là như vậy! Nhưng chúng ta còn có thông tư 33/TT-BXD ngày 30/09/2009 của BXD "Ban hành Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia Phân loại, phân cấp công trình xây dựng dân dụng, công nghiệp và hạ tầng kỹ thuật đô thị:

Tiện đây gửi các bác đọc tham khảo nha

File đính kèm

• 33 2009 BXD.rar
    67 KB · Đọc: 191

doanhop

1. Cấp công trình lấy công trình có giá trị lớn nhất để tính các chi phí liên quan đến tổng mức đầu tư của một dự án.
2. 209 vẫn sử dụng đế phân cấp công trình Thủy Lợi, Giao thông.

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
209 vẫn sử dụng đế phân cấp công trình Thủy Lợi, Giao thông.
Bác lại quên có NĐ49/2008 sửa đổi, bổ sung rồi!
Căn cứ Điều 3 Khoản 1 của ND49/2008 Như sau:
"Điều 3. Xử lý chuyển tiếp
1. Trong thời hạn một năm kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực, Bộ Xây dựng phải ban hành quy định cụ thể về loại và cấp công trình trong các quy chuẩn kỹ thuật về xây dựng. Trong thời gian chưa ban hành các quy định này, cho phép tiếp tục áp dụng phương pháp phân loại và cấp công trình quy định tại Phụ lục số 1 ban hành kèm theo Nghị định số 209/2004/NĐ-CP ngày 16 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về quản lý chất lượng công trình xây dựng cho đến khi Bộ Xây dựng ban hành các quy định về loại và cấp công trình trong các quy chuẩn kỹ thuật về xây dựng."
Bây giờ việc phân cấp công trình theo TT33/2009 đi cho nhanh!

doanhop

Bác lại quên có NĐ49/2008 sửa đổi, bổ sung rồi!
Bây giờ việc phân cấp công trình theo TT33/2009 đi cho nhanh!

Bạn cần đọc rõ văn bản. Trong TT33/2009 không có công trình Giao thông và Thủy Lợi
Mình giải thích thêm Công trình giao thông là công trình theo tuyến (Quốc lộ, Tỉnh Lộ, Liên xã...) Trong TT33/2009 đề cập đến công trình GT trong đô thị (công trình này được xem như công trình HTKT bạn đọc kỹ văn bản)
Công trình Thủy Lợi, GT chưa có quy chuẩn nên vẫn phải áp dụng 209.
Nếu có Quy chuẩn về GT, TL thì phân cấp theo ND209 hết hiệu lực.

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Bạn cần đọc rõ văn bản. Trong TT33/2009 không có công trình Giao thông và Thủy Lợi
Mình giải thích thêm Công trình giao thông là công trình theo tuyến (Quốc lộ, Tỉnh Lộ, Liên xã...) Trong TT33/2009 đề cập đến công trình GT trong đô thị (công trình này được xem như công trình HTKT bạn đọc kỹ văn bản)
Công trình Thủy Lợi, GT chưa có quy chuẩn nên vẫn phải áp dụng 209.
Nếu có Quy chuẩn về GT, TL thì phân cấp theo ND209 hết hiệu lực.
Ừ nhỉ!
Thông tư 33/3009 toàn nói công trình giao thông trong đô thị! mình nhầm tí!
:D Quen ngồi trong đô thị rồi! Lâu ngày nên lẩn thẩn thành ếch mất rồi!
Cảm ơn nha!:))

tran dinh giang

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Theo ý kiến của tôi:
- Xác định cấp công trình nó phụ thuộc vào mục tiêu đầu tư của dự án. Đó là công trình chính.
- Còn các chi phí thì phụ thuộc vào từng loại công trình.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới