Trong dự án có Đầu tư mua sắm thiết bị, xây dựng công trình các bác cho em hỏi xíu

caoductra

Thành viên nhiều triển vọng
Em làm dự án có cả xây dựng và mua sắm thiết bị, phần xây dựng thì em làm rồi cho em hỏi cái phần thiết bị em làm thẩm định giá rồi lập dự toán để trình Sở Kế hoạch và Đầu tư phê duyệt.
* Vậy các bác cho em hỏi xíu là việc mua sắm này lập dự toán như thế có phải có bên cty có chức năng lập và thẩm tra dự toán riêng ko hay là chủ đầu tư thẩm định giá rồi có thể tự phê duyệt dự toán rồi trình Sở Kế hoạch và Đầu tư.
* Hai nữa là trong máy móc thiết bị có cái ô tô tải 1.25 tấn có làm gộp vào ko hay là mua ô tô phải mua riêng ?
Mong các bác có kinh nghiệm chỉ dùm em với em xin cảm ơn nhiều.

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Em làm dự án có cả xây dựng và mua sắm thiết bị, phần xây dựng thì em làm rồi cho em hỏi cái phần thiết bị em làm thẩm định giá rồi lập dự toán để trình Sở Kế hoạch và Đầu tư phê duyệt.
* Vậy các bác cho em hỏi xíu là việc mua sắm này lập dự toán như thế có phải có bên cty có chức năng lập và thẩm tra dự toán riêng ko hay là chủ đầu tư thẩm định giá rồi có thể tự phê duyệt dự toán rồi trình Sở Kế hoạch và Đầu tư.
* Hai nữa là trong máy móc thiết bị có cái ô tô tải 1.25 tấn có làm gộp vào ko hay là mua ô tô phải mua riêng ?

Theo quy định tại Điều 10 Nghị định số 112/2009/NĐ-CP ngày 14/12/2009 của Chính phủ về Quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình, thì Chủ đầu tư tổ chức thẩm định dự toán công trình trước khi phê duyệt.
Trường hợp Chủ đầu tư không đủ điều kiện, năng lực thẩm định thì được phép thuê tổ chức, cá nhân tư vấn đủ điều kiện năng lực, kinh nghiệm chuyên môn để thẩm tra dự toán công trình.

Tại pháp lệnh 40/2002 của Ủy ban thường vụ quốc hội có qui định.
Mục 3: THẨM ĐỊNH GIÁ
Điều 13. Tài sản của Nhà nước phải thẩm định giá
1. Tài sản của Nhà nước phải thẩm định giá bao gồm:
a) Tài sản được mua bằng toàn bộ hoặc một phần từ nguồn ngân sách nhà nước;
b) Tài sản của Nhà nước cho thuê, chuyển nhượng, bán, góp vốn và các hình thức chuyển quyền khác;
c) Tài sản của doanh nghiệp nhà nước cho thuê, chuyển nhượng, bán, góp vốn, cổ phần hoá, giải thể và các hình thức chuyển đổi khác;
d) Tài sản khác của Nhà nước theo quy định của pháp luật phải thẩm định giá.
Chính phủ quy định mức giá trị tài sản của Nhà nước thuộc khoản này phải thẩm định giá.

File đính kèm

• 40_2002_PL-UBTVQH10.doc
    43,6 KB · Đọc: 163

hunter225

Quản trị cấp cao
1/ Theo quy định tại Điều 10 Nghị định số 112/2009/NĐ-CP ngày 14/12/2009 của Chính phủ về Quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình, thì Chủ đầu tư tổ chức thẩm định dự toán công trình trước khi phê duyệt. Nội dung thẩm định bao gồm: (a) Kiểm tra sự phù hợp giữa khối lượng chủ yếu của dự toán với khối lượng thiết kế; (b) Kiểm tra tính đúng đắn, hợp lý của việc áp dụng, vận dụng đơn giá xây dựng công trình, định mức chi phí tỷ lệ, dự toán chi phí tư vấn và dự toán các khoản mục chi phí khác trong dự toán công trình; (c) Xác định giá trị dự toán công trình.

Trường hợp Chủ đầu tư không đủ điều kiện, năng lực thẩm định thì được phép thuê tổ chức, cá nhân tư vấn đủ điều kiện năng lực, kinh nghiệm chuyên môn để thẩm tra dự toán công trình. Nội dung thẩm tra như nội dung thẩm định của Chủ đầu tư theo mục a, b, c nêu trên. Sau khi có kết quả thẩm tra, Chủ đầu tư phê duyệt dự toán công trình (không phải thẩm định lại). Tổ chức, cá nhân tư vấn thực hiện thẩm tra dự toán công trình chịu trách nhiệm trước pháp luật và Chủ đầu tư về kết quả thẩm tra.
2/ Theo mình cái này gọp vào phần thiết bị luôn, ko cần tách riêng ra làm gì ...

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới