Trường hợp không cần chào hàng cạnh tranh

minhkhue09

Thành viên mới
Hỏi về Trường hợp không cần chào hàng cạnh tranh

Các bạn cho mình hỏi trường hợp sau:
Cơ quan mình đã từng tổ chức chào hàng cạnh tranh 01 máy in và đã hoàn thành lựa chọn nhà thầu (Nhà thầu đã cung cấp xong hàng hoá). Tới nay đã được 2 tháng, hiện bây giờ cơ quan mình lại có nhu cầu mua 01 máy in cùng loại trên.Vậy có thể không cần tổ chức đấu thầu mà thực hiện mua luôn với nhà thầu cũ với giá vẫn giữ nguyên được không? Nếu được thì căn cứ vào văn bản nào?
Bạn nào biết chỉ giúp mình nhé. Xin cảm ơn nhiều!!!!

Last edited by a moderator:

ducmtr

Thành viên nhiều triển vọng
Website
www.mpi.gov.vn
Điều 21. Mua sắm trực tiếp
1. Mua sắm trực tiếp được áp dụng khi hợp đồng đối với gói thầu có nội dung tương tự được ký trước đó không quá sáu tháng.
2. Khi thực hiện mua sắm trực tiếp, được mời nhà thầu trước đó đã được lựa chọn thông qua đấu thầu để thực hiện gói thầu có nội dung tương tự.
3. Đơn giá đối với các nội dung thuộc gói thầu áp dụng mua sắm trực tiếp không được vượt đơn giá của các nội dung tương ứng thuộc gói thầu tương tự đã ký hợp đồng trước đó.
4. Được áp dụng mua sắm trực tiếp để thực hiện gói thầu tương tự thuộc cùng một dự án hoặc thuộc dự án khác.

Điều 22. Chào hàng cạnh tranh trong mua sắm hàng hóa
1. Chào hàng cạnh tranh được áp dụng trong trường hợp có đủ các điều kiện sau đây:
a) Gói thầu có giá gói thầu dưới hai tỷ đồng;
b) Nội dung mua sắm là những hàng hoá thông dụng, sẵn có trên thị trường với đặc tính kỹ thuật được tiêu chuẩn hoá và tương đương nhau về chất lượng.
2. Khi thực hiện chào hàng cạnh tranh, phải gửi yêu cầu chào hàng cho các nhà thầu. Nhà thầu gửi báo giá đến bên mời thầu một cách trực tiếp, bằng fax hoặc qua đường bưu điện. Đối với mỗi gói thầu phải có tối thiểu ba báo giá từ ba nhà thầu khác nhau.

tuan134

Thành viên mới
Theo mình thì tốt nhất là vẫn thực hiện chào hàng cạnh tranh lại nhưng tinh giảm thủ tục có thể yêu cầu gởi báo giá .....

trường hợp của bạn không thể thực hiện mua sắm trực tiếp được. vì theo 85 mua sắm trực tiếp chỉ thực hiện theo những gói thầu trước đó đã thực hiện đấu thầu rộng rãi hoặc đấu thầu hạn chế do vậy không thể căn cứ theo kết quả chào hàng cạnh tranh để thực hiện mua sắm trực tiếp được....

L

levanbang2007

Guest
Các bạn cho mình hỏi trường hợp sau:
Cơ quan mình đã từng tổ chức chào hàng cạnh tranh 01 máy in và đã hoàn thành lựa chọn nhà thầu (Nhà thầu đã cung cấp xong hàng hoá). Tới nay đã được 2 tháng, hiện bây giờ cơ quan mình lại có nhu cầu mua 01 máy in cùng loại trên.Vậy có thể không cần tổ chức đấu thầu mà thực hiện mua luôn với nhà thầu cũ với giá vẫn giữ nguyên được không? Nếu được thì căn cứ vào văn bản nào?
Bạn nào biết chỉ giúp mình nhé. Xin cảm ơn nhiều!!!!

1 máy in sao phải chào hàng nhỉ,?

nghiadan

Thành viên năng động
Website
www.nghiadan.gov.vn
Mình mua đến 50 cái máy điều hòa, giá trị gần 1ty thì có nên áp dụng hình thức chỉ định nhà thầu cung cấp thiết bị hay là chào hàng cạnh tranh ?

ti_xiu_1325

Thành viên mới
chào hàng cạnh tranh rút gọn

Cho mình hỏi với. Mình có gói thầu giá có 20.000.000 thôi vốn của chương trình MTQG (gói thầu sản xuất phom phóng sự tuyên truyền về ma túy) cho mình hỏi áp dụng hình thức đấu thầu nào? theo mình là chào hàng cạnh tranh rút gọn? nhưng thủ tục vẫn phải làm các yêu cầu về HSYC, HSĐX..... mình muốn đơn giản hóa là chỉ cần các nhà thầu gửi báo giá thôi thì thủ tục cẩn những gì? và căn cứ vào văn bản nào để mình làm được nhưu vậy???

rowants

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Cho mình hỏi với. Mình có gói thầu giá có 20.000.000 thôi vốn của chương trình MTQG (gói thầu sản xuất phom phóng sự tuyên truyền về ma túy) cho mình hỏi áp dụng hình thức đấu thầu nào? theo mình là chào hàng cạnh tranh rút gọn? nhưng thủ tục vẫn phải làm các yêu cầu về HSYC, HSĐX..... mình muốn đơn giản hóa là chỉ cần các nhà thầu gửi báo giá thôi thì thủ tục cẩn những gì? và căn cứ vào văn bản nào để mình làm được nhưu vậy???

vốn của chương trình MTQG theo mình hiểu cũng là vốn nhà nước. nếu đã là vốn nhà nước bác áp dụng NDD85/2009 mà lựa chọn.

CHỈ ĐỊNH THẦU
Điều 40. Các trường hợp được chỉ định thầu và điều kiện áp dụng

Điều 41. Quy trình chỉ định thầu
2. Quy trình chỉ định thầu rút gọn đối với gói thầu tư vấn, mua sắm hàng hóa và xây lắp có giá gói thầu không quá 500 triệu đồng được thực hiện theo trình tự sau đây:
a) Bên mời thầu căn cứ vào mục tiêu, phạm vi công việc và giá gói thầu được phê duyệt trong kế hoạch đấu thầu chuẩn bị và gửi dự thảo hợp đồng cho một nhà thầu được chủ đầu tư xác định có đủ năng lực và kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu của gói thầu. Nội dung dự thảo hợp đồng bao gồm các yêu cầu về phạm vi, nội dung công việc cần thực hiện, thời gian thực hiện, chất lượng công việc cần đạt được và giá trị tương ứng;
b) Trên cơ sở dự thảo hợp đồng, bên mời thầu và nhà thầu được đề nghị chỉ định thầu tiến hành thương thảo, hoàn thiện hợp đồng làm cơ sở để ký kết hợp đồng;
c) Sau khi thương thảo, hoàn thiện hợp đồng, bên mời thầu trình chủ đầu tư phê duyệt kết quả chỉ định thầu và ký kết hợp đồng với nhà thầu.

em không biết cái gói ấy của bác xếp vào loại nào, xây lắp, tư vấn hay mua sắm hàng hóa (sản xuất phom tuyên truyền thì em đoán lànó xếp vào xây lắp thì hợp). nếu vậy thì gói 20 triệu bác thực hiện chỉ định rút gọn thôi, có cần HSYC, HSĐX gì đâu?????

hình thức chào hàng cạnh tranh rút gọn là ntn nhỉ, em chưa làm bao giờ nên không biết

lu_mu_ku

Thành viên rất triển vọng
Nhờ tư vân giúp

Khoản 4 Điều 21 Luật đấu thầu về Mua sắm trực tiếp "4. Được áp dụng mua sắm trực tiếp để thực hiện gói thầu tương tự thuộc cùng một dự án hoặc thuộc dự án khác".
Có thể hiểu "dự án khác" phải do cùng 1 chủ đầu tư hay chủ đầu tư khác cũng được ?

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Mua sắm trực tiếp

Khoản 4 Điều 21 Luật đấu thầu về Mua sắm trực tiếp "4. Được áp dụng mua sắm trực tiếp để thực hiện gói thầu tương tự thuộc cùng một dự án hoặc thuộc dự án khác".
Có thể hiểu "dự án khác" phải do cùng 1 chủ đầu tư hay chủ đầu tư khác cũng được ?
Theo tôi, hình thức mua sắm trực tiếp là hình thức chủ đầu tư có thể ký hợp đồng trực tiếp với nhà thầu trước đó chưa quá 06 tháng mình đã lựa chọn nhà thầu đó qua đấu thầu để thực hiện gói thầu tươg tự.
Như vậy, "dự án khác" phải cùng 1 chủ đầu tư.

lu_mu_ku

Thành viên rất triển vọng
Em cảm ơn thầy Quang đã tư vấn. Bản thân em cũng thấy đạo lý phải như vậy. Tuy nhiên các văn bản của Nhà nước lại không quy định rõ điều này.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới