Về Biểu mẫu Quyết toán HĐ theo Dự toán

AnhSon2012

Thành viên mới
Chào các anh chị DĐ. Các bác cho em hỏi chút, Công ty em làm Tổng thầu ký hợp đồng cho các xí nghiệp và một số cty khác, Giá trị HĐ theo Dự toán được duyệt (ko phải đơn giá tổng hợp) thì khi lập giá trị QT làm như thế nào, vì sẽ rất lằng nhằng, ko thể diễn giải kiểu: KL theo HĐ; KL theo nghiệm thu; Đơn giá; Thành tiền cho từng công tác... mà phải lập các bảng tính chi tiết, bù VL, Bù NL v.v... rồi mới tổng hợp được gt cả hạng mục như lập dự toán đúng ko các bác. Bác nào đã QT kiểu này có mẫu cho em tham khảo với.
Em thấy thế này:
Nếu tính giá trị QT = GT theo HĐ + GT phát sinh tăng theo HĐ – GT phát sinh giảm theo HĐ + GT phát sinh ngoài HĐ (nếu có);
Thì:
Giả sử GTHĐ = GT Dự toán được duyệt. Nhưng nếu không may DT đó ngoài phần KL bóc tách theo BV rồi, người lập khi chạy dự toán (có thể do do bị lỗi phần mềm chẳng hạn) bị thiếu (hoặc thừa) KL vật tư (VL, NC, M) hoặc nhiêu liệu máy mà khi ký không phát hiện ra, như vậy khi tính giá trị hoàn thành theo HĐ (tính đúng) sẽ bị tăng (hoặc giảm) do thay đổi giá trị của phần CLVL, bù phụ cấp NC, NC lái máy, nhiên liệu máy đó. Vậy phần này có được tính vào PS tăng (hoặc giảm) như ps khối lượng không?

Như vậy, nếu tính GT thực thế theo nghiệm thu để QT = GT theo HĐ + GT phát sinh tăng theo HĐ – GT phát sinh giảm theo HĐ + GT phát sinh ngoài HĐ (nếu có) sẽ có kết quả khác với trường hợp áp toàn bộ KL nghiệm thu theo đơn giá DT được duyệt để chạy DT.

Vậy để chính xác mà dễ hiểu, dễ kiểm soát, đối với trường hợp này cần lập biểu mẫu QT như thế nào cho phù hợp với quy định hiện hành. Mong bác nào có kinh nghiệm giúp em với!