Về cách tính công tác lắp dựng giàn giáo thi công?

nkhoaqn2010

Thành viên mới
Hiện nay, mình đang tìm hiểu về dự toán xây dựng; nhưng có phần lắp dựng giàn giáo thi công trong và ngoài nhà; mình không biết cách tính toán khối lượng (100m2) của hai công tác này thế nào; khi nào thì tính vào; ví dụ công trình hai tầng thì có tính không? Mặt khác, trong công tác trát tường, mình không thấy giới hạn chiều cao, phải chăng trong trát tường ta phải tính thêm phần lắp dựng giàn giáo thép thi công? Mong bà con ai biết cho mình lời khuyên nhé. Thanks!

duongquochuy

Thành viên có triển vọng
Bạn xem trong ĐM 24-1776 có nói rõ:

2.1- Chiều cao dàn giáo trong định mức là chiều cao tính từ cốt mặt nền, sàn hiện tại của công trình đến cao độ lớn nhất bảo đảm đủ điều kiện thuận lợi cho việc thi công kết cấu.

2.2 - Dàn giáo ngoài tính theo diện tích hình chiếu thẳng góc trên mặt ngoài của kết cấu (hình chiếu đứng).

2.3 - Dàn giáo trong chỉ được sử dụng khi thực hiện các công tác có chiều cao >3,6m và được tính theo diện tích hình chiếu bằng. Chiều cao dàn giáo tính từ mặt nền sàn trong nhà đến chiều cao 3,6m làm lớp chuẩn gốc. Sau đó cứ mỗi khoảng tăng chiều cao 1,2m tính thêm

một lớp để cộng dồn (khoảng tăng chưa đủ 0,6m thì không tính).

2.4- Diện tích dàn giáo hoàn thiện trụ, cột độc lập tính bằng chiều dài chu vi mặt cắt cột, trụ cộng với 3,6m nhân với chiều cao cột

2.4 - Thời gian sử dụng dàn giáo trong định mức bình quân trong khoảng thời gian ≤ 1 tháng, cứ kéo dài thời gian sử dụng thêm 1 tháng thì tính thêm 1 lần hao phí vật liệu.

2.6- Định mức các hao phí cho công tác bảo vệ an toàn (như lưới võng an toàn ...) và che chắn bảo đảm vệ sinh môi trường trong quá trình thi công (nếu có) được tính riêng.

thaonguyenxanh518

Thành viên mới
mình vẫn chưa hiểu lắm.

cảm ơn bạn về lời giải thích,trong đinh mức 1776 cũng nói giống như bạn,nhưng mình không hiểu, là
1: bốc khối lượng giàn giáo ngoài và trong cụ thể là thế nào? có phải bốc cho công tác trát sơn bả hay không rồi cộng lại ? cách tính cụ thể? ví dụ như nhà mình cao 50 m chiều dài 24m, chiều rộng 20m
2: định mức 1776 cũng nên rõ là những công tác không nói chiều cao cụ thể thì có thêm định mức bốc vận liệu lên cao,vậy khối lượng của công tác này tính như thế nào
xin nhờ anh chị nào đã có kinh nghiệm chỉ dúp em.
xin cảm ơn

Last edited by a moderator:

linhnhungnam

Thành viên rất triển vọng
mình đang làm nhà 9 tầng, tầng 1 cao 4,2 mét, các tầng còn lại cao 3,6 mét. diện tích sàn là 450 m2. cho mình hỏi tính giáo trong nhà được tính như thế nào. Mình đã hỏi nhiều người nhưng họ chỉ bảo mình được tính ở tầng 01 vì có chiều cao >3,6 mét

haicoxd

Thành viên nhiều triển vọng
giáo trong nhà tính 1 tầng là chuẩn rồi vì luân chuyển mà.còn giáo ngoài nhà tính bình thường nhưng lưới bạt che chắn công trình thì không được tính vì nó nằm trong chi phí 2% rồi

anhduc2008

Thành viên mới
Xin hỏi, công trình của tôi cao 5 tầng, mỗi tầng cao 3,9m, bên kiểm toán lại cắt không cho tính giáo hoàn thiện trong nhà, như vậy có đúng không?

thanhlocnamtrungluc

Thành viên rất triển vọng
38/25 Chế Lan Viên, P. Tây Thạnh, Q. Tân Phú
Website
kientrucnamtrungluc.com
Hiện nay, mình đang tìm hiểu về dự toán xây dựng; nhưng có phần lắp dựng giàn giáo thi công trong và ngoài nhà; mình không biết cách tính toán khối lượng (100m2) của hai công tác này thế nào; khi nào thì tính vào; ví dụ công trình hai tầng thì có tính không? Mặt khác, trong công tác trát tường, mình không thấy giới hạn chiều cao, phải chăng trong trát tường ta phải tính thêm phần lắp dựng giàn giáo thép thi công? Vào website mình đọc thêm được nhiều hơn về cung cấp giàn giáo khung công trình nhé.

CÔNG TY TNHH TB XD QUANG MINH HƯNG
Địa chỉ: 339A, đường Mỹ Hạnh, ấp Chánh, xã Đức Lập Hạ, huyện Đức Hòa, tỉnh Long An
Điện thoại: 0908 057 729 - 0973 855 039
Email: quangminhhung.co@gmail.com
Website: https://quangminhhung.com/

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới