Về khó khăn, thuận lợi khi áp dụng Nghị định 48/2010/NĐ-CP

hung_bnn

Thành viên mới
Có Bác nào biết những thuận lợi khó khăn trong việc hướng dẫn và kiểm tra thực hiện các quy định của Nghị định 48/22010/NĐ-CP cũng như những vướng mắc của Chủ đầu tư, Nhà thầu trong quá trình thực hiện quản lý hợp đồng theo quy định không vậy?

hunter225

Quản trị cấp cao
Có Bác nào biết những thuận lợi khó khăn trong việc hướng dẫn và kiểm tra thực hiện các quy định của Nghị định 48/22010/NĐ-CP cũng như những vướng mắc của Chủ đầu tư, Nhà thầu trong quá trình thực hiện quản lý hợp đồng theo quy định không vậy?
Câu hỏi của bạn khá rộng, nó gần như 1 đề tài nghiên cứu khoa học hơn là 1 topic, với kinh nghiệm của mình, tôi sẽ chia sẽ với bạn một vài ý kiến sau:
- Nghị định 48/2010/NĐ-CP là nghị định hướng dẫn về Hợp đồng trong hoạt động xây dựng, đã là Hợp đồng thì nó luôn có nhiều điều phải bàn, từ khâu đàm phán hợp đồng đến triển khai và kết thúc. Nhưng theo NĐ 48 ( và theo TT 08/2010/TT-BXD hướng dẫn điều chỉnh HĐ) thì ta có thể chốt sơ lược một số ý như sau, sẽ có 5 loại hình thức HĐ đó là :
+ Hợp đồng trọn gói;
+ Hợp đồng theo đơn giá cố định;
+ Hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh;
+ Hợp đồng theo thời gian;
+ Hợp đồng theo tỷ lệ phần trăm (%)
Tuy nhiên tôi sẽ gợi ý cho bạn 1 ý tưởng để bạn đánh vào chủ đề này, đó là đánh vào "Điều chỉnh đơn giá đối với các HĐ theo đơn giá điều chỉnh hay HĐ theo thời gian", về lý thuyết để tìm hiểu thêm, thì bạn có thể search trên diễn đàn, khá nhiều topic nói đến vấn đề nay. Ngoài ra, bạn nên tìm hiểu thêm các VB, các hướng dẫn của các Sở ban ngành, các TP về việc thực hiện nghị định 48, từ đó bạn sẽ có 1 cái nhìn sâu hơn và lựa chọn cho mình 1 ý tưởng để thực hiện.
- Giới thiệu thêm cho bạn 1 Topic trên diễn đàn GXD về NDD48, bạn tham khảo thêm:
http://www.giaxaydung.vn/diendan/f4...-2010-ve-hop-dong-trong-xay-dung-37683-2.html
Ngoài ra bạn có thể đưa ra ý tưởng, hay các vấn đề khác trong cùng chủ đề, mình tin rằng anh em diễn đàn sẽ tư vấn thêm cho bạn, chúc thành công !

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới