Về thi công và nghiệm thu khối xây đá chẻ

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Trích nguyên văn của lestrong :
Dạ, em đã coi rồi, tuy nhiên người ta ko có quy định cụ thể về nghiệm thu vật liệu đá chẻ bác ạ. Em có băn khoăn thế này: Thiết kế quy định quy cách đá chẻ là 25*20*15. tuy nhiên thực tế thi công nhà thầu chọn loại đá có thể là lớn hoặc bé hơn quy cách, vậy nên em băn khoăn ko biết sai số cho phép là bao nhiêu?
À anh ơi khi nghiệm thu mình quan tâm đến kích thước khối đá xây hay là chỉ quan tâm đến kích thước đá chẻ hay là cà 2 yếu tố luôn? Cái này em thấy cũng khó, thực tế thi công mình ko quan sát kỹ được, TVGS cũng lơ luôn.
Bác giúp em nhé.

Đôi điều trao đổi thêm với lestrong :
Thứ nhất, nếu công trình của bạn là công trình thủy lợi , bạn tham khảo thêm 14TCN 12-2002 Xây và lát đá - Công trình thủy lợi - trong đó có bảng tham khảo về tỷ lệ thành phần viên đá theo các kích cỡ trong khối xây.
Thứ hai, chúng ta đều biết nghiệm thu khối xây thì phải quan tâm đến nhiều thứ trong đó có cả kích thước khối xây cũng như kích thước viên đá, gạch ..vì chúng đều là những yếu tố quyết định đến chất lượng công trình xây dựng.

File đính kèm

• 14 TCN 12-2002.doc
    145,5 KB · Đọc: 837

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới