Vì sao chiều dài thanh thép xây dựng là 11,7m ???

nguoibianno1

Thành viên rất triển vọng
Câu hỏi này cũng có nhiều người thắc mắc và cũng có nhiều cách trả lời khác nhau. Chẳng hạn như : " 5cm là dung sai, xem như cây thép chỉ dài 11,7m. 11,7m trước hết là số chia hết cho 0,3m mà ta biết 0,3m là modul trong xây dựng. Bạn có thể nói "Nếu vậy sao không làm chẵn 12m cũng chia hết cho 0,3m" => theo tôi, nếu 11,7m cắt thành 3 khúc 3,9m (cũng là số chia hết cho 0,3m, hơn nữa thường thấy cột có chiều dài này) còn nếu là 12m thì thành khúc 4m (không chia hết cho 0,3m).
Bạn có thể nói "Vậy sao không dài hơn hay ngắn hơn nhiều, ví dụ thanh thép dài 15,6m hay 7,8m" => theo tôi, với chiều dài tương đương 12m khi gập đôi lại sẽ vận chuyển tiện lợi vì khổ thùng xe tải dài 6m là loại thông dụng"
...................
Thế nhưng em thấy chưa có câu trả lời nào là thoả đáng.
Các bác pro ở diễn đàn mình có thể cho em câu trả lời chính xác được không? :x
b

Last edited by a moderator:

u2000

Thành viên có triển vọng
Bây giờ nếu bạn đặt với số lượng đủ một lô thép thì bạn có thể đắt theo kích thước nào cũng được( Tất nhiên là ko dai quá) chứ không nhất thiết là 11m70 nữa.

pnanhhuy1986

Thành viên năng động
Theo tôi thì chiều dài tối đa của xe container chỉ thế nên không thể chở đc thanh thép dài hơn 11m7, tất cả để dảm bảo an toàn trong khi vận chuyển. Còn theo tiêu chuẩn của thì không được gập đôi thanh thép khi vận chuyển vì thế sẽ làm cho thép mất đi cường độ ban đầu mà điều này thì với những công trình có sự giám sát của nước ngoài thì rất nghiêm ngặt, còn ở Việt nam thì chưa có sự quản lý chặt chẽ nên hầu như thấy ai cũng làm vậy đc.

YaO.Kidnoob

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
=> theo tôi, nếu 11,7m cắt thành 3 khúc 3,9m (cũng là số chia hết cho 0,3m, hơn nữa thường thấy cột có chiều dài này)
b
Không bẻ " ku đê " và chừa thép nối ah.cái nì dùng cho sàn 3.3,hoặc 3.6 thì được

H

Hữu Diên

Guest
Vì sao chiều dài thanh thép xây dựng là 11.7m?

Câu hỏi đặt ra rất hay các bạn ạ! Tôi đã hỏi cả nhà sản xuất (trong nước) và ý kiến của người nước ngoài thì thấy ý kiến lý giải do vận tải là hợp lý hơn cả. Bởi chiều dài xe chuyên chở bình thường là 12m, nếu lớn hơn 12m lúc đó phải dùng loại siêu trường. Còn sản xuất người ta có thể sản xuất chiều dài lớn hơn 12m nhưng phải đặt hàng và chịu phí tổn vận tải cao hơn. Ý kiến cho rằng 11.7m để phù hợp với các mô đuyn 3.9m theo tôi không thuyết phục.
Trên thực tế trong xây dựng công trình nếu công trình có điều kiện thuận lợi (gần nhà máy sản xuất thép) ta nên đặt chiều dài dài hơn 11.7m thì sẽ tiết kiệm rất nhiều thép các bạn ạ! Khi tính toán tổ hợp thép cọc khoan nhồi nếu ta dùng thép có chiều dài 15m thay cho thép 11.7m thì có thể tiết kiệm từ 7.5-15% trọng lượng thép!
Rất mong mọi người nghiên cứu!

art72

Thành viên rất triển vọng
Lý do vận tải mà các bạn nêu ở trên là đúng nhất, loại container hay dùng nhất là loại 40 ft~ 12 m, vì thế, đa số các cấu kiện chuyên chở bằng container 40 ft thì có độ dài không lớn hơn 11.7 m.
Lý do module dùng trong xây dựng 0.3 m hay chiều cao tầng 3.3 m là không thuyết phục vì:
- cái số 11.7 m bắt nguồn từ Mỹ và châu Âu, không phải từ Việt Nam, module của họ chắc chắn khác Việt Nam.
- Nếu lấy module của cột 3.3 m thì sao không lấy module của dầm, sàn? thực tế thì trong một ngôi nhà, lượng thép cho dầm, sàn sẽ lớn hơn nhiều so với thép cột.

C

chungbeokt_8688

Guest
theo tôi nghĩ đó là do các máy móc của chúng ta nhập để sản xuất thép là của nước ngoài,mà day truyền của họ là một đơn vị khac,nên khi nhập về Việt nam có con số 11,7m như vậy

longpvan

Thành viên có triển vọng
Các bác có ý kiến cũng hoàn toàn hợp lý cả.
Tôi có hỏi một người bạn (cũng đi Tây, đi Tàu về) hiện làm Giám đốc Sản xuất của Nhà máy Thép VINACASA (Biên Hòa-Đồng Nai).
Anh ấy trả lời: "Không có quy định nào về chiều dài 11,7m cả. Dây chuyền công nghệ cũng không liên quan. Có điều 11,7m là chia hết cho 0,3 và 3,9 nhưng lại không chia hết cho một số module khác nên cũng không hẳn là cơ sở để định chiều dài 11,7m. Tuy nhiên trong lĩnh vực vận tải thì 11,7m là phù hợp hơn (40feet~12m). Còn muốn chiều dài bao nhiêu thì cũng sản xuất ok hết, chỉ khác là phải đặt hàng và chi phí vận chuyển sẽ tăng do dùng phương tiện đặc chủng (loại này đường bộ hiếm có trừ tàu hỏa và cẩu lắp cũng có liên quan). Anh bảo: Muốn >11,7m hãy đặt hàng và nhớ xác định trước loại phương tiện vận chuyển".
Và anh khuyên: "Không quan tâm đến L=11,7m hay >11,7m. Việt Nam và nhiều nước trên thế giới đều chọn qui cách chiều dài này. Vì qui cách này phù hợp hơn các qui cách chiều dài khác. Tổ hợp thép với chiều dài này trong ngành XDCB cho số hao hụt thấp nhất so với các qui cách khác. Trừ một số loại công trình đặc biệt.
Hết!"

dhcuong2009

Thành viên mới
Theo tôi nghĩ các công trình lớn, sự dụng khối lượng thép lớn nên đặt tại nhà máy chiều dài của thép theo yêu cầu của công trình sẽ tiết kiệm được một lượng thép đáng kể

Hoatulipden

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Theo tôi nghĩ các công trình lớn, sự dụng khối lượng thép lớn nên đặt tại nhà máy chiều dài của thép theo yêu cầu của công trình sẽ tiết kiệm được một lượng thép đáng kể

Hiện tại cty em cũng đang đặt thép với chiều dài khác nhau (không phải là chuẩn 11,7m). Hôm kia vừa giao 2 xe rùi, thí nghiệm loại dài 8m đã đạt.

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
có ai biết chiều dài trung bình một vòng sắt 8 và sắt 6 không?
Khoảng từ 3.8m-4.2m. Nhưng đây chỉ là số liệu tôi vừa đo áng chừng cho 01 vòng trung bình.
Hiện tại cty em cũng đang đặt thép với chiều dài khác nhau (không phải là chuẩn 11,7m). Hôm kia vừa giao 2 xe rùi, thí nghiệm loại dài 8m đã đạt.
Việc đặt riêng này chỉ áp dụng cho một số công trình đặc thù, đương nhiên là khối lượng cũng không nhiều. Thời điểm hiện tại, nhu cầu thép của thị trường không lớn, các nhà máy thép hoạt động cầm chừng nên họ sẵn sàng làm theo hợp đồng cung cấp thép chiều dài bất kỳ. Lúc cao điểm về nhu cầu, việc đặt cung cấp thép với chiều dài bất kỳ khá khó khăn vì phải đơn vị sản xuất thay đổi cữ dập, ảnh hưởng lớn đến sản lượng của nhà máy.

Hoatulipden

=Việc đặt riêng này chỉ áp dụng cho một số công trình đặc thù, đương nhiên là khối lượng cũng không nhiều. Thời điểm hiện tại, nhu cầu thép của thị trường không lớn, các nhà máy thép hoạt động cầm chừng nên họ sẵn sàng làm theo hợp đồng cung cấp thép chiều dài bất kỳ. Lúc cao điểm về nhu cầu, việc đặt cung cấp thép với chiều dài bất kỳ khá khó khăn vì phải đơn vị sản xuất thay đổi cữ dập, ảnh hưởng lớn đến sản lượng của nhà máy.

Dạ đúng là khối lượng cho dự án này bên em chỉ lấy có vài nghìn tấn thôi ạ (tầm trên dưới 8 nghìn gì đó). Không bít có phải lý do như bác nói không, nhưng mà em thấy các sếp bên em là người Hàn, đặt thép của Hàn-Việt, cũng là người Hàn với nhau nên dễ làm ăn hơn thì phải. Thậm chí còn chưa chốt được HĐ nhưng thép đã giao hàng rùi ạ. Giá cả và điều kiện thanh toán cũng rất tốt. :D

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Dạ đúng là khối lượng cho dự án này bên em chỉ lấy có vài nghìn tấn thôi ạ (tầm trên dưới 8 nghìn gì đó). Không bít có phải lý do như bác nói không, nhưng mà em thấy các sếp bên em là người Hàn, đặt thép của Hàn-Việt, cũng là người Hàn với nhau nên dễ làm ăn hơn thì phải. Thậm chí còn chưa chốt được HĐ nhưng thép đã giao hàng rùi ạ. Giá cả và điều kiện thanh toán cũng rất tốt. :D

Chào Miss Bình!
Anh xin phép kể một câu chuyên vui thế này " ngày nhỏ học văn tả về mẹ có cô bé hồn nhiên tả rằng mẹ em rất to, 3 chú bồ độ ôm không xuể". Vậy thì làm sao mà tính được chu vi của vòng ôm em nhỉ? :)
Riêng cái vòng của thép D8 thì quá quen với Anh rồi, đường kính của cuộn thép D8 từ 1.2 đến 1.3m, chiều dài 1 vòng là 3.8-4.1 m, như bác gì nói thì đúng đấy, 1 cuộn thép D8 khoảng 3-3.1 tấn em ạ:cool:. Còn về thép Việt Hàn (VPS) thì em nói đến là Anh lại ngứa ngáy rồi, thép Việt Hàn đúng như em nói là thép của Công ty TNHH Posco thuộc Tập đoàn Posco Hàn Quốc, Tập đoàn thứ 5 của TG về xây dựng, cơ khí chế tạo.... Nhà máy sản xuất của thép Việt Hàn đặt tại Hải Phòng, hầu hết các nhà thầu Hàn Quốc đều lấy thép của Posco, khả năng uy tín về tài chính chính là vấn đề chính mà các công ty Hàn Quốc tại Việt Nam liên kết với nhau và nhiều vấn đề ABC khác như VN nữa em ạ, mình còn nhỏ chưa hiểu hết được.
Còn công ty em thép nhập về có kích thước khác nhau à? Thế thì chính xác là công ty em đặt hàng theo bản vẽ shop rồi. Các công ty xây dựng Hàn Quốc thường từ bản vẽ thiết kế thi công sẽ thiết kế shopdrawing rồi trình Chủ đầu tư, tư vấn giám sát xem xét sau đó đem đặt thép tại nhà máy sản xuất mà mình tin tưởng để họ cán thép theo đúng số lượng đặt hàng. Bên Anh toàn nhà thầu Hàn Quốc nè.:)

nguyenban86

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
thường thì chiều dài 1 vòng thường thì từ 3,8 - 4,1m như bác Dương đề cập. còn trọng lượng đói với loại phi 6 thì 1m= 0.222kg/m
fi 4 : 0,099kg/m sắt phi 8: 0,395kg/m, chi mà phức tạp hóa vậy các bác hế hế

Quiet Quasimodo

Dạ đúng là khối lượng cho dự án này bên em chỉ lấy có vài nghìn tấn thôi ạ (tầm trên dưới 8 nghìn gì đó).
Khối lượng thế là lớn đấy, giá trị cũng khoảng trên dưới 140 tỷ VNĐ còn gì. Mà ở phần chữ ký bạn để chữ Miss sau tên làm anh em xây dựng tò mò đấy. Như bạn Trần Hải Dương chẳng hạn.
1 cuộn thép D8 khoảng 3-3.1 tấn
Cái này thì không cứ. Có thể chỉ hơn 1 tấn, nhưng cũng có cuộn nặng tới hơn 6 tấn. Nhà tôi kinh doanh thép Tisco và Hòa Phát nên tôi biết điều này. Mỗi cuộn có phiếu kẹp chì, ghi tên hãng, số lô, chủng loại, tiêu chuẩn, ngày sản xuất và trọng lượng.

Quiet Quasimodo

thường thì chiều dài 1 vòng thường thì từ 3,8 - 4,1m như bác Dương đề cập. còn trọng lượng đói với loại phi 6 thì 1m= 0.222kg/m
fi 4 : 0,099kg/m sắt phi 8: 0,395kg/m, chi mà phức tạp hóa vậy các bác hế hế
Đây là trọng lượng tiêu chuẩn. Trên thực tế, một số loại thép có trọng lượng riêng nhỏ hơn. Bạn về nhà máy, họ cũng có loại đủ. Nhưng các nhà phân phối thứ cấp thường lấy loại nhẹ hơn chút để bán cho ... có dư. Riêng với TVGS, họ cũng không hay để ý điều này lắm và đồng ý cho làm. Còn TVGS khó khăn quá thì cũng có cách giải quyết...

Hoatulipden

Còn về thép Việt Hàn (VPS) thì em nói đến là Anh lại ngứa ngáy rồi.
Còn công ty em thép nhập về có kích thước khác nhau à? Thế thì chính xác là công ty em đặt hàng theo bản vẽ shop rồi. Các công ty xây dựng Hàn Quốc thường từ bản vẽ thiết kế thi công sẽ thiết kế shopdrawing rồi trình Chủ đầu tư, tư vấn giám sát xem xét sau đó đem đặt thép tại nhà máy sản xuất mà mình tin tưởng để họ cán thép theo đúng số lượng đặt hàng. Bên Anh toàn nhà thầu Hàn Quốc nè.:)

Có vấn đề gì với thép Việt Hàn mà làm anh "ngứa ngáy" ạ? Dù sao thì em cũng thấy người Hàn họ làm việc uy tín và tin nhau lắm. Có phải bên anh là tập đoàn Hoàng Huy ko? Em từng trượt từ vòng gửi xe khi nộp HS vào tập đoàn đó :D.
Khối lượng thế là lớn đấy, giá trị cũng khoảng trên dưới 140 tỷ VNĐ còn gì. Mà ở phần chữ ký bạn để chữ Miss sau tên làm anh em xây dựng tò mò đấy. Như bạn Trần Hải Dương chẳng hạn.
Cái này thì không cứ. Có thể chỉ hơn 1 tấn, nhưng cũng có cuộn nặng tới hơn 6 tấn. Nhà tôi kinh doanh thép Tisco và Hòa Phát nên tôi biết điều này. Mỗi cuộn có phiếu kẹp chì, ghi tên hãng, số lô, chủng loại, tiêu chuẩn, ngày sản xuất và trọng lượng.

Em mãi mà chưa lên chức được, ế rùi nên mới có chữ Miss sau tên.

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Có vấn đề gì với thép Việt Hàn mà làm anh "ngứa ngáy" ạ? Dù sao thì em cũng thấy người Hàn họ làm việc uy tín và tin nhau lắm. Có phải bên anh là tập đoàn Hoàng Huy ko? Em từng trượt từ vòng gửi xe khi nộp HS vào tập đoàn đó :D.

Em mãi mà chưa lên chức được, ế rùi nên mới có chữ Miss sau tên.

Chào em! Miss thì bao giờ cũng hơn Mrs mà em.=))
Anh có nói xấu về người Hán đâu nhỉ? Anh chơi rất thân với mấy anh bạn người Hàn làm xây dựng ở HN và làm việc với bên Anh. Phải nói họ rất chuyên nghiệp, chăm chỉ, tính kỷ luật cao, đặc biệt là trọng chữ tín, nhưng rất nóng tính. Anh làm ở HH, em cũng đã từng nộp hồ sơ à? Thế thì anh em mình không có duyên làm đồng nghiệp của nhau rồi. Chúc em 1 ngày làm việc tốt.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới