VnPlot 2.0-Tự động in bản vẽ cho AutoCad 2004-2010 (Không cần cài VBA Enabler)

vansulich

Thành viên có triển vọng
VnPlot 2.0-Tự động in bản vẽ cho AutoCad 2004-2010 (Không cần cài VBA Enabler)
Chương trình chỉ bao gồm một tệp duy nhất, dung lượng gọn nhẹ , không cần cài đặt với giao diện tiếng Việt thân thiện dễ sử dụng với người dùng.Tương thích với hầu hết các phiên bản AutoCad hiện có trên thị trường Việt Nam
Chương trình phát triển để bổ sung hoàn thiện tính năng cho những chương trình hỗ trợ in ấn trên Cad trước đây như MPL của NguyenHoanh, nâng cấp phiên bản 1.0 đã được giới thiệu ở CadViet

Để sử dụng , trước tiên bạn tiến hành tải về từ địa chỉ sau:

http://adf.ly/BVH1

Sau đó giải nén tệp tin, sẽ có 2 tệp, tệp Lisp và tệp chương trình chính.

Bạn cũng có thể chạy trực tiếp tệp VnPlotV2.0.exe để kích hoạt. Nếu như bạn chưa bật AutoCad chương trình sẽ hỏi bạn và bật hộ bạn AutoCad

Nhưng cách quen thuộc nhất vẫn là vào trong Autocad để Load tệp LSP lên (IN)Chuong Trinh In Tu Dong Full VNPLOT.lsp (bằng lệnh AP trong cad)

Lệnh của chương trình là IN (IN ấn)

Giao diện chính của chương trình như sau:

Trước hết bạn chọn máy in muốn in trong danh sách hiện thời, chương trình sẽ tự động tìm kiếm các cỡ giấy được hỗ trợ bởi máy in trong danh sách “Cỡ giấy in”.
Tiếp đó là việc chọn file nét in của bạn, theo mình để thuận tiện và dễ dàng quản lý các bạn nên đặt nét theo layer, file nét các bạn chỉ cần chỉnh màu là đen và để đối tượng theo màu của layer.
Ở bên phải là danh mục các cỡ giấy in, các bạn chọn cho phù hợp, như ở trên mình chọn máy in, HP LaserJet 5200, cỡ giấy A3, và file nét là monochrome.ctb (Chú ý các bạn chọn đúng file nét của mình)
Để thuận tiện cho lần sử dụng sau, vì hầu như chúng ta chỉ sử dụng một máy in trong công ty cũng như cỡ giấy và nét in thông thường sử dụng nhất nên các bạn nên nhấn vào “Lưu thông số in” để lần sau các bạn không phải thiết lập lại”/
Được sự góp ý của các bạn , mình đã bổ sung thêm phần cấu hình để chọn đường biên nhanh chóng
Các bạn có thể xem hình :

-ở tùy chọn đầu tiên, cchương trình cho phép bạn chọn bất kỳ đối tượng nào bạn muốn, sẽ tự động lọc block, hay rectangle, và xref

-tùy chọn thứ 2 rất thú vị, nếu như block hay xref khung tên của bạn có tên cố định (thông thường là như thế), bạn chỉ cần chọn một , chương trình sẽ tự động lấy nốt các khung tên còn lại
Ví dụ bạn có 38 bản vẽ kết cấu, có block khung tên tên la "KHUNGTENCHUAN", bạn chọn tùy chọn này và sau đó, chọn 1 trong 38 khugn tên đó, chương trình sẽ lấy nốt 37 khung tên còn lại

Tính năng này hoạt động tốt cả trong trường hợp layout có nhiều khung tên , ví dụ layout hiện thời của bạn có 10 khung tên thì chương trình vẫn chạy tốt

- và cuối cùng là tùy chọn thứ 3 dành chọn bạn nào thích thoải mái :D

Chương trình sẽ tự động tìm kiếm ra vùng cần in, và tự động xoay khổ giấy ngang hay dọc, bạn không cần phải lo lắng.
(cái này bạn chú ý, một số máy in có cùng khổ giấy nhưng có thể 2 loại ngang dọc khác nhau, ở đây mình viết cho loại đứng (thường dùng cho các máy in HP, PrimoPDF,...) ví dụ A3 ,A4

Sau đó muốn xem qua kết quả bạn có thể nhấn vào “Preview (Xem thử)”
Được sự góp ý của các bạn, phần này mình đã hoàn thiện như sau:
Nếu chỉ có một vùng được chọn thì sẽ tự hiện ra PREVIEW luôn
Nếu từ hai vùng trở lên sẽ hiện ra hộp thoại như sau:

Mỗi lần xem xong 1 bản vẽ, chương trình tự động tăng lên bản vẽ sau, bạn có thể nhấn "Xem tiếp " để tiếp tục

Chương trình sẽ nhận biết tổng số vùng in, bạn có thể chuyển qua lại giữa các vùng in và nhấn "Xem tiếp", nếu không có trục trặc gì các bạn có thể nhấn "Đóng Lại"

Cuối cùng, nếu những thiết lập đã hoàn thành bạn chỉ việc nhấn “ Plot – In tự động”
Lúc này chương trình sẽ tiến hành tự động từ a-z cho bạn
Việc của bạn chỉ là nghỉ ngơi và chờ đợi thành quả của mình.
Trong phiên bản này, chương trình cho phép bạn chọn chế độ in căn giữa hay tự chỉnh
cũng như thiết lập in (Scale to Fit) hoặc tỷ lệ người dùng nhập

Một năng thú vị khác của chương trình là khả năng xuất hàng loạt bản vẽ ra PDF,JPG,PNG,...
Bạn vào mục cấu hình và chọn đương dẫn, mỗi khi bạn sử dụng máy in DWG to PDF hay WebtoJpg,.... có sẵn trong CAD 2007-2010 toàn bộ bản vẽ sẽ được xuất vào đó theo thứ tự được đánh số từ nhỏ đến lớn

VD tên bản vẽ là : kietrucnha.dwg thì bản vẽ ra sẽ có dạng kientrucnha-01.dwg, kientrucnha-02.dwg,kientrucnha-03.dwg

Dù đã cố gắng tuy nhiên do điều kiện thời gian và trình độ còn hạn chế nên chương trình vẫn còn lỗi này hay lỗi khác rất mong được các bạn góp ý để có thể hoàn thiện hơn trong phiên bản sau.

Chương trình được xây dựng và phát triển bởi tác giả Phan Thanh Tú – Hà Tĩnh, rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các bạn thông qua Email: Vansulich@yahoo.com Website:http://tudaihiep.com

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới