Xử lý lỗi khi cài đặt và sử dụng phần mềm Tổng mức đầu tư GXD

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Xử lý lỗi khi cài đặt và sử dụng phần mềm Tổng mức đầu tư GXD

Tình huống 1: Khi chạy phần mềm Tổng mức đầu tư GXD thì Excel cảnh báo như sau thì xử lý thế nào?
Microsoft office has identified a protential security concern.
warning it is not porible that this content came from a trustworthy source. you chould leave this content disabled unless the content provides critical functionality and you trust its source.
Macros have been disabled. Macros might contain viruses or other security hazards. Do not enable this content unless you trust the source of this file
More informatipn
Enable macros disable macros
(khi a chạy file: TMDT-GXD.xlam; màm hình máy hiện như trên)

Trả lời:
Phần mềm Tổng mức đầu tư GXD được lập trình phát triển trên Excel, thêm các hàm và chức năng tự động mà không có. Khi chạy thì dùng ngôn ngữ VBA trong Excel để gọi thêm các hàm chức năng đó vào để chạy phần mềm. Excel có hỗ trợ ngôn ngữ lập trình VBA Excel, nên từ mấy chục năm qua, có nhiều người lập trình các lệnh độc hại, cả virus vào Excel. Do đó hãng Microsoft Excel thêm các cảnh báo cho người dùng để ngăn chặn các code VBA độc hại. Nhưng nó cũng nhận nhầm nhiều vắc xin lành tính như phần mềm Tổng mức đầu tư GXD.

Đây là kiến thức Excel rất cơ bản, nếu bạn xác định sử dụng Excel lâu dài trong công việc thì phải nắm bắt điều trên.
Cách xử lý bạn làm tương tự như video này rồi chạy lại phần mềm Tổng mức đầu tư GXD nhé:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Tình huống 2: Em đang chạy phần mềm Tổng mức đầu tư để mai học lớp Hiệu quả dự án GXD (HQDA) mà em mở file TMĐT không được. Em đã xử lý bằng cách vào thư mục temp mở file trong đấy thì lên nhưng lại không tra được mã suất vốn đầu tư ạ. Bên kỹ thuật hỗ trợ giúp em với, em cảm ơn ạ!

Trả lời:
Khi kết nối Ultraview để hỗ trợ bạn học viên lớp HQDA này, chúng tôi thấy bạn ấy gặp lỗi trên là do đã giải nén thư mục phần mềm TMDT vào trong 1 thư mục khác đặt tên bằng tiếng Việt có dấu (ví dụ: C:\Phần mềm GXD\TMĐT). Hiện tại Windows và kỹ thuật chưa hỗ trợ đặt tên tiếng Việt có dấu khi đọc dữ liệu phần mềm.

Kinh nghiệm xử lý tình huống này: Tôi cắt thư mục TMDT GXD ra ổ C về đường dẫn C:\TMDT GXD là chạy được phần mềm bình thường. Vì vậy, các bạn cài và sử dụng phần mềm Tổng mức đầu tư GXD lưu ý nhé.

Bạn xem hình sau, tên thư mục không để dấu tiếng Việt: C\TMDT GXD thế là OK, ngọt ngào, mượt mà...

de-phan-mem-tong-muc-dau-tu-trong-thu-muc-tieng-viet-khong-dau.png

Chúc bạn làm việc đạt kết quả cao với phần mềm Tổng mức đầu tư GXD.​