Xin chỉ giáo biện pháp thi công thực hiện tháo dỡ hệ solgrin

moiratruong

Thành viên rất năng động
Một bạn hỏi: Công trình đã thực hiện phần tầng hầm, nay chúng tôi đang thực hiện tháo dở solgrin, nhưng phần cột chóng đở solgrin (loại sắt y300) với chiều cao là 18m, nằm dưới mặt đất là 16m. Với điều kiện thi công hiện tại không thể dùng cần cẩu nhổ được vì mặt bằng đã bố trí thi công phần cột sàn nên chỉ sử dụng phương pháp thủ công trên diện tích nhỏ hẹp, nhờ ae tư vấn giúp có thể dùng biện pháp nào hữu hiệu có thể
Hiện tại chúng tôi đang sử dụng phương pháp là 2 máy thủy lực kẹp 2 bên để kéo lên, nhưng qúa chậm. Nay tiến độ như vậy thì chúng tôi có nguy cơ bị phạt do thi công chậm trể và quá hạn ..... Nay xin anh em giúp và cố vấn cho.
Chân thành cãm ơn, và nhờ ae nào có kinh nghiệm với trường hợp trên mail cho em khi có thể, rất cám ơn.

Ý kiến: Bên mình cũng đang làm sàn hầm,cũng có hệ giằng sorin,phương án của mình là ko rút sắt I ra,mà cây sắt I nào nằm dưới mặt đất thì mình cắt I luôn,dễ lấy lên hơn,còn tháo giằng ra thì tháo 2 cánh gà ra trước rồi dùng xe cần cẩu cẩu lên thôi,.mình cũng mới thi công gặp hệ giằng này lần đầu nên cũng chưa biết nhiều,ai đã thi công rồi thì chỉ phương án nào khả thi hơn mình nghĩ rút I lên thì nó rất lâu đó bạn à.
Thân.

Last edited by a moderator:

hunter225

Quản trị cấp cao
oh,mình cũng đang làm sàn hầm,cũng có hệ giằng sorin,phương án của mình là ko rút sắt I ra,mà cây sắt I nào nằm dưới mặt đất thì mình cắt I luôn,dễ lấy lên hơn,còn tháo giằng ra thì tháo 2 cánh gà ra trước rồi dùng xe cần cẩu cẩu lên thôi,.mình cũng mới thi công gặp hệ giằng này lần đầu nên cũng chưa biết nhiều,ai đã thi công rồi thì chỉ phương án nào khả thi hơn
mình nghĩ rút I lên thì nó rất lâu đó bạn à.
thân.

Đúng như bác moira nói khi thi công không ai rút cây sắt I lên hết vì 2 nguyên nhân:
1/ Bác rút cây sắt I lên được thì cái lỗ sàn xử lý sao, do vậy để không bi ảnh hưởng và xử lý lỗ sàn người ta cắt cây sắt chữ I này.
2/ Rút lên rất khó vì vướng hệ giằng chống và sàn thao tác bên trên, nếu rút được cũng tốn thời gian.
Do vậy đa số nhà thầu sẽ cắt cây chữ I đi.