Xin công thức các mục trong phụ lục 3a tt86

• Khởi xướng duchung250889
  • Ngày gửi
D

duchung250889

Guest
Em mới vào nghề, có một số vấn đề ở thông tư 86 về thanh toán mà em chưa rõ, đọc thông tư thì không đề cập đến, nay lên diễn đàn xin các bác công thức tính các mục từ 1đến 7.2 trong thông tư 86. mong các hết sức giúp đỡ, em xin chân thành cảm ơn !
Và cho em hỏi luôn là công thức đó là quy tắc chung nhất cho mọi dự án công trình hay tùy BQL dự án đó có khác ( em không nói mục 5 triết khấu tạm ứng )
Em xin chân thành cảm ơn

thanhle82

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Em mới vào nghề, có một số vấn đề ở thông tư 86 về thanh toán mà em chưa rõ, đọc thông tư thì không đề cập đến, nay lên diễn đàn xin các bác công thức tính các mục từ 1đến 7.2 trong thông tư 86. mong các hết sức giúp đỡ, em xin chân thành cảm ơn !
Và cho em hỏi luôn là công thức đó là quy tắc chung nhất cho mọi dự án công trình hay tùy BQL dự án đó có khác ( em không nói mục 5 triết khấu tạm ứng )
Em xin chân thành cảm ơn

Công thức là chung cho mọi dự án, đó là quy định theo TT86 của BTC. Cách tính như sau:
Bạn tính được giá trị thực hiện trong kỳ nghiệm thu là A.
Giá trị lủy kế giá trị khối lượng thực hiện đến cuối ký trước là B. Giá trị các phần theo TT86 như sau:
1. Giá trị HĐ: Giá trị hợp đồng giữa 2 bên (gồm cả giá trị phát sinh nếu có)
2. Giá trị tạm ứng còn lại của HĐ còn lại chưa thu hồi đến cuối kỳ trước: Giá trị tạm ứng còn lại sau khi thu hồi tạm ứng đến đợt nghiệm thu trước. (nếu không rõ thì hỏi bộ phận kế toán).
3. Số tiền đã thanh toán khối lượng hoàn thành đến cuối kỳ trước: Số tiền lũy kế đã trả cho đơn vị thi công để thanh toán KL hoàn thành đến đợt nghiệm thu trước (Nên hỏi bộ phận kế toán cho chắc)
4. Luy kế giá trị KL thực hiện đến cuối kỳ này: A+B.
5. Chiết khấu tiền tạm ứng: Giá trị thu hồi tạm ứng (theo quy định của HĐ, nếu trong HĐ ko có quy định thì tùy ý sếp miễn tới giá trị NT đến 80% giá trị HĐ thì phải thu hồi hết)
6. Giá trị đề nghị thanh toán đợt này: 6a+6b (giá trị mà Kho bạc sẽ chuyển cho đơn vị thi công)
6a) Thanh toán tạm ứng: giá trị tạm ứng thêm (nếu có), thường =0.
6b) Thanh toán khối lượng hoàn thành: A-5.
Bằng chữ: Ghi số tiền bằng chữ của mục 6.
7. Lũy kế giá trị thanh toán: 7a+7b.
7a) Lũy kế thanh toán tạm ứng: 2-5+6a.
7b) Lũy kế thanh toán khối lượng hoàn thành: 3+5+6b.
Dòng 7a, 7b bạn ẩn đi khi làm hồ sơ thanh toán, mình thêm dòng 7a, 7b để có thể hiểu rõ hơn.
Giá trị thanh toán tạm ứng khi chiết khấu sẽ thành giá trị thanh toán khối lượng hoàn thành.
Chúc bạn thành công trong công việc.

reovt

Thành viên rất triển vọng
Nhân tiện cho mình hỏi: "Giá trị lủy kế giá trị khối lượng thực hiện đến cuối ký trước là B" Là giá trị khối lượng được thanh toán kỳ trước hay là giá trị tổng khối lượng thực hiện được của kỳ trước. (Ví dụ: Đợt 1: công tác này theo hợp đồng là 10 cái, nhưng kl thực tế là 12 cái, và mình chỉ được thanh toán là 10 cái. vậy đến đợt 2 thì ở cột lũy kế kl ghi là 10 cái hay 12 cái. Mong các bạn chỉ giáo. Thanks!

diamondkvl

Nhân tiện cho mình hỏi: "Giá trị lủy kế giá trị khối lượng thực hiện đến cuối ký trước là B" Là giá trị khối lượng được thanh toán kỳ trước hay là giá trị tổng khối lượng thực hiện được của kỳ trước. (Ví dụ: Đợt 1: công tác này theo hợp đồng là 10 cái, nhưng kl thực tế là 12 cái, và mình chỉ được thanh toán là 10 cái. vậy đến đợt 2 thì ở cột lũy kế kl ghi là 10 cái hay 12 cái. Mong các bạn chỉ giáo. Thanks!
Giá trị lũy kế giá trị khối lượng thực hiện đến cuối ký trước: Theo mình hiểu là tổng giá trị khối lượng đã thực hiện đến cuối kỳ trước (không phải "giá trị khối lượng được thanh toán kỳ trước hay là giá trị tổng khối lượng thực hiện được của kỳ trước" như bạn hỏi).
Hợp đồng là 10 cái, bạn thực hiện là 12 cái, muốn được thanh toán thì phải có phát sinh, nếu chỉ được thanh toán 10 cái (không có BB KL phát sinh) thì làm gì có đợt 2 hả bạn? Nếu có phát sinh thì ghi theo PL 04- TT86

reovt

Giá trị lũy kế giá trị khối lượng thực hiện đến cuối ký trước: Theo mình hiểu là tổng giá trị khối lượng đã thực hiện đến cuối kỳ trước (không phải "giá trị khối lượng được thanh toán kỳ trước hay là giá trị tổng khối lượng thực hiện được của kỳ trước" như bạn hỏi).
Hợp đồng là 10 cái, bạn thực hiện là 12 cái, muốn được thanh toán thì phải có phát sinh, nếu chỉ được thanh toán 10 cái (không có BB KL phát sinh) thì làm gì có đợt 2 hả bạn? Nếu có phát sinh thì ghi theo PL 04- TT86

Trước hết xin cám ơn bạn diamondkvl đã quan tâm.
Bạn nói đúng :Giá trị lũy kế giá trị khối lượng thực hiện đến cuối ký trước tổng giá trị khối lượng đã thực hiện đến cuối kỳ trước.
Ý mình muốn hỏi là:
Trong cột "Khối lượng lũy kế đến hết cuối ký trước " (Cột thứ 6 từ trái qua của PL 03- TT86) thì mình để là 12 cái hay 10 cái. Vì tổng kl thực hiện của mình là 12 cái nhưng thanh toán đợt trước chỉ được 10 cái. còn 2 cái để ký PLHĐ mới được thanh toán theo PL 04- TT86 như bạn nói.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới