Xin giúp đỡ về kiểm tra bóc tách khối lượng

ngocquangvu_1985

Thành viên mới
Em xin chào các bậc tiền bối.

Em mới đi làm và được giao công việc bóc tách kiểm tra khối lượng của 1 đoạn đường. Hiện tại em chưa có kinh nghiệm nên mong các bậc tiền bối cho em biết nên bắt đầu từ đâu, làm thế nào để kiểm tra thuyết minh và thiết kế bản vẽ thi công có đúng hay sai sót ở chỗ nào không ạ, nếu có bậc tiền bối nào có thời gian cho em xin 1 buổi trưa em mời cafe ăn trưa thì tốt quá ạ :D

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
Em xin chào các bậc tiền bối.

Em mới đi làm và được giao công việc bóc tách kiểm tra khối lượng của 1 đoạn đường. Hiện tại em chưa có kinh nghiệm nên mong các bậc tiền bối cho em biết nên bắt đầu từ đâu, làm thế nào để kiểm tra thuyết minh và thiết kế bản vẽ thi công có đúng hay sai sót ở chỗ nào không ạ, nếu có bậc tiền bối nào có thời gian cho em xin 1 buổi trưa em mời cafe ăn trưa thì tốt quá ạ :D
Bạn lập theo từng hạng mục cô ng trình . Như phần đường, vỉa hè, rãnh thoát nước. Trong từng hạng mục thì lập theo thứ tự cô ng việc thực hiện, như: công tác đất, đ à o lấy đất ở mỏ, vận chuyển, bóc đất hữu cơ nền đường, san đầm đất nền đường, móng đường,…
Còn việc kiểm tra thuyết minh và thiết kế thì bạn đối chiếu giữa thuyết minh và thiết kế xem có bị lệnh nhau không? Như mác xây, quy định loại vật liệu sử dụng, quy mô chiều dài, chiều rộng kết cấu giữa thuyết minh thiết và bản vẽ thiết kế,… Vì có nhiều công trình trong thuyết minh thiết kế nói là mác xây 50, nhưng trong bản vẽ quy định lại là mác xây 75, vv…. Do đó, bạn cần đối chiếu để yêu cầu người thiết kế chuẩn xác lại các thông tin để có cơ sở lập dự toán.