Xin giúp đỡ về hoàn công công trình

firstblood

Thành viên có triển vọng
Xin nhờ mọi người góp ý kiến giúp đỡ mình nhé:
Vấn đề như sau:
Công ty mình là Chủ đầu tư của một chung cư,công trình đó được chia nhỏ làm nhiều phần, phần thô có 2 nhà thầu mỗi người làm một nửa,ngoài ra còn có nhà thầu điện, nước...
Khi làm hồ sơ hoàn công, mình kiểm tra và thấy một số vấn đề như sau:
1. Trên mặt bằng của từng tầng, phần cấu tạo bên trong căn hộ sai với thực tế (ví dụ thực tế không có tường nhưng vẫn thể hiện, hoặc vị trí của tường không đúng). Mặc dù mặt bằng cụ thể từng căn hộ thì đúng. Mình không chấp nhận nên bắt nhà thầu phải sửa lại mặt bằng cho khớp với mặt bằng chi tiết. Họ không chịu sửa và lập luận là bản vẽ này là bản vẽ định tính chỉ dùng để xác định vị trí từng căn hộ, không áp dụng để tính toán khối lượng quyết toán.
2. Nhà thầu cho rằng họ không làm phần cửa nên trên bản vẽ hoàn công họ không thể hiện phần cửa là đúng. (Thực tế là có nhưng bản vẽ mặt đứng không thể hiện). Họ lập luận bản vẽ này là bản vẽ định tính, "Bản vẽ mặt cắt, đứng chỉ có ý nghĩa tổng thể về chiều cao và không gian tòan công trình, không có ý nghĩa sử dụng chính cho vài cửa sổ".
3. Ngoài ra còn một số sai sót khác như thể hiện sai về mặt cắt, vẽ thừa, thiếu chi tiết. Hoặc bản vẽ mặt bằng này không có tam cấp nhưng MB khác lại thể hiện có.

Mình đã bắt nhà thầu sửa lại nhưng họ cứ lập luận rằng không thể bắt từng cái nhỏ như là sửa đồ án môn học lúc còn đi học. Quan điểm mình thì sai là phải sửa. Với lại mình cũng không bắt nhà thầu làm sai theo Nghị định 209.

Mình chỉ tiếc là còn non kinh nghiệm thực tế nên không tìm ra cách để khẳng định điều mình nói là đúng. Mong các anh chị, các bạn giúp đõ mình nhé. Chân thành cảm ơn!

p/s: Các anh chị và các banj cho mình hỏi, bản vẽ định tính là bản vẽ thế nào ạ?

doan_minh_anh

Thành viên rất năng động
Bản vẽ hoàn công về bản chất là bản vẽ công trình sau khi đã thi công xong. Nó cũng là một bản vẽ kỹ thuật, không có khái niệm định tính hay định lượng. Đã là bản vẽ kỹ thuật rồi thì phải đúng. Có nghía là bản vẽ đó phải thể hiện đầy đủ và chi tiết công trình của bạn sau khi hoàn thành. Mỗi bản vẽ đều có góc nhìn riêng, kết hợp với nhau nó phải thể hiện được thành công trình bạn hiện có. Sai một tí cũng là sai và phải sửa!

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Xin nhờ mọi người góp ý kiến giúp đỡ mình nhé:
Vấn đề như sau:
Công ty mình là Chủ đầu tư của một chung cư,công trình đó được chia nhỏ làm nhiều phần, phần thô có 2 nhà thầu mỗi người làm một nửa,ngoài ra còn có nhà thầu điện, nước...
Khi làm hồ sơ hoàn công, mình kiểm tra và thấy một số vấn đề như sau:
1. Trên mặt bằng của từng tầng, phần cấu tạo bên trong căn hộ sai với thực tế (ví dụ thực tế không có tường nhưng vẫn thể hiện, hoặc vị trí của tường không đúng). Mặc dù mặt bằng cụ thể từng căn hộ thì đúng. Mình không chấp nhận nên bắt nhà thầu phải sửa lại mặt bằng cho khớp với mặt bằng chi tiết. Họ không chịu sửa và lập luận là bản vẽ này là bản vẽ định tính chỉ dùng để xác định vị trí từng căn hộ, không áp dụng để tính toán khối lượng quyết toán.
2. Nhà thầu cho rằng họ không làm phần cửa nên trên bản vẽ hoàn công họ không thể hiện phần cửa là đúng. (Thực tế là có nhưng bản vẽ mặt đứng không thể hiện). Họ lập luận bản vẽ này là bản vẽ định tính, "Bản vẽ mặt cắt, đứng chỉ có ý nghĩa tổng thể về chiều cao và không gian tòan công trình, không có ý nghĩa sử dụng chính cho vài cửa sổ".
3. Ngoài ra còn một số sai sót khác như thể hiện sai về mặt cắt, vẽ thừa, thiếu chi tiết. Hoặc bản vẽ mặt bằng này không có tam cấp nhưng MB khác lại thể hiện có.

Mình đã bắt nhà thầu sửa lại nhưng họ cứ lập luận rằng không thể bắt từng cái nhỏ như là sửa đồ án môn học lúc còn đi học. Quan điểm mình thì sai là phải sửa. Với lại mình cũng không bắt nhà thầu làm sai theo Nghị định 209.

Mình chỉ tiếc là còn non kinh nghiệm thực tế nên không tìm ra cách để khẳng định điều mình nói là đúng. Mong các anh chị, các bạn giúp đõ mình nhé. Chân thành cảm ơn!

p/s: Các anh chị và các banj cho mình hỏi, bản vẽ định tính là bản vẽ thế nào ạ?
Đối với công trình nhỏ thì chúng ta có thể cho nhà thầu chụp và đóng dấu hoàn công
Còn đối với công trình lớn ví dụ như chung cư của bạn thì yêu cầu nhà thầu làm đúng theo thực tế mà họ đã làm. Như bác
Đoàn minh Anh đã nói trên ở đây không có định tính hay định lượng gì cả.
Bởi sau này ta còn thanh kiểm tra nữa khi thanh tra hỏi thì biết trả lời sao. Nói tóm lại là ta cứ làm đúng bắt nhà thầu làm hồ sơ bản vẽ hoàn công theo đúng thực tế mà họ đã làm

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới