Xin giúp đỡ về khấu hao ống vách cọc khoan nhồi.

longlanhdongsong

Thành viên năng động
Em đang vướng mắc về công tác khấu hao cọc khoan nhồi nhờ các bác chỉ giúp:
1. Một là thời gian tính khấu hao theo tháng hay theo ngày? Em thấy trong ĐM cho hệ số 1,17% là tính cho <= 1 tháng, nhưng CĐT ép tính theo ngày với lý do là thực tế chỉ thi công có 3 ngày/ 1 cọc.
2. Hai là hao phí do đóng nhổ 3,5% CĐT cho rằng ống vách ko bị tòe đầu nên không được tính thì có đúng không?
Em gửi kèm theo file các bác xem cho tiện. Em thì em thấy là 1.59 tấn thép mà nhà thầu chỉ được trả có 294.544 đ thì thiệt quá.

File đính kèm

• Khau hao ong vach CKN.xls
    409 KB · Đọc: 504

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
Em không phải dân dự toán, chém thế này rồi nhờ anh @vuminhhoan cho ý kiến nhé ^_^
1. Hệ số 1.17 tính cho hao phí vật liệu cọc cho 1 lần đóng nhổ - ứng với thời gian cọc nằm trong công trình
≤ 1 tháng --> Vậy là bạn có thi công 3 hay 10 ngày thì hệ số này vẫn là 1.17x 1 tháng đúng không ạ?
2. Hệ số hao hụt do sứt mẻ, tòe đầu tùy tính cho 1 lần đóng nhổ là bao nhiêu phụ thuộc vào địa chất thi công CKN để xác định chứ đâu phụ thuộc vào mức độ ống vách thực tế bị hư hại bao nhiều phần trăm đâu ạ.
Vậy KL sử dụng ống vách trong quá trình thi công = Khối lượng sản xuất ống vách thi công cọc khoan nhồi x (1.17x1+3.5x số cọc) phải không ạ?
CĐT ý kiến như vậy sao bạn không lôi định mức ra cãi với CĐT nhỉ?

Nhờ anh @vuminhhoan chỉ bảo!

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
Em không phải dân dự toán, chém thế này rồi nhờ anh @vuminhhoan cho ý kiến nhé ^_^
1. Hệ số 1.17 tính cho hao phí vật liệu cọc cho 1 lần đóng nhổ - ứng với thời gian cọc nằm trong công trình
≤ 1 tháng --> Vậy là bạn có thi công 3 hay 10 ngày thì hệ số này vẫn là 1.17x 1 tháng đúng không ạ?
2. Hệ số hao hụt do sứt mẻ, tòe đầu tùy tính cho 1 lần đóng nhổ là bao nhiêu phụ thuộc vào địa chất thi công CKN để xác định chứ đâu phụ thuộc vào mức độ ống vách thực tế bị hư hại bao nhiều phần trăm đâu ạ.
Vậy KL sử dụng ống vách trong quá trình thi công = Khối lượng sản xuất ống vách thi công cọc khoan nhồi x (1.17x1+3.5x số cọc) phải không ạ?
CĐT ý kiến như vậy sao bạn không lôi định mức ra cãi với CĐT nhỉ?

Nhờ anh @vuminhhoan chỉ bảo!

Mình là dân cầu đường thôi bạn @vandung494390 ơi. Trong trường hợp này mình có ý kiến cá nhân như sau:
Do thời gian ống vách sử dụng 3 ngày 1 cọc nên bạn cần tính theo số ngày (1,17%*số ngày/30). Hao hụt này do ăn mòn điện hóa tỷ lệ với thời gian, nên bạn thấy môi trường nước lợ, nước mặn hao hụt nhiều hơn.
Hao hụt sứt mẻ hạ ống vách tùy theo biện pháp thi công. Ví dụ lấy cái búa rung ngàm vào để hạ...thì gần như cọc không bị sứt mẻ. Nên có thể tính không tính. Nếu khối lượng lớn thì bên bạn có thể sử dụng biện pháp "mềm dẻo" để tính hao hụt cho 1 lần đóng nhổ.