Xin giúp em về năng lực đơn vị giám sát khảo sát với, tìm ở đâu quy định bây giờ

597335

Thành viên quan trọng (VIP)
Website
giaxaydung.vn
Nghị định 12/2009/NĐ-CP mới quy định về năng lực cá nhân, tổ chức của đơn vị khảo sát; em đang phải thực hiện công tác này. Các anh, chị trên diễn đàn cho em hỏi:
- Năng lực của đơn vị Giám sát khảo sát được quy định ở đâu, văn bản nào ạh?
Em đang cần gấp, xin cảm ơn các anh chị, vô cùng mong nhận được lời khuyên, hồi âm giúp em cách thức thực hiện.

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Nghị định 12/2009/NĐ-CP mới quy định về năng lực cá nhân, tổ chức của đơn vị khảo sát; em đang phải thực hiện công tác này. Các anh, chị trên diễn đàn cho em hỏi:
Em đang cần gấp, xin cảm ơn các anh chị, vô cùng mong nhận được lời khuyên, hồi âm giúp em cách thức thực hiện.
Theo mình hiểu thì đơn vị giám sát khảo sát phải có năng lưc tương đương năng lực của đơn vị khảo sát, nghĩa là:
- Có đăng ký kinh doanh nghành nghề khảo sát, giám sát khảo sát
- Có cán bộ có chuyên môn phù hợp và có chứng chỉ hành nghể giám sát khảo sát.
Bạn vận dụng nhé!

597335

Website
giaxaydung.vn
Theo mình hiểu thì đơn vị giám sát khảo sát phải có năng lưc tương đương năng lực của đơn vị khảo sát, nghĩa là:
- Có đăng ký kinh doanh nghành nghề khảo sát, giám sát khảo sát
- Có cán bộ có chuyên môn phù hợp và có chứng chỉ hành nghể giám sát khảo sát.
Bạn vận dụng nhé!
Anh trao đổi cùng em chút nhé, giả sử điều kiện đơn vị khảo sát hạng 2 là có 10 kỹ sư có chuyên môn phù hợp, có Chủ nhiệm khảo sát công trình cấp II chẳng hạn; đương nhiên đơn vị giám sát phải có chủ nhiệm KS CT cấp 2, nhưng có bắt buộc phải có đủ 10 kỹ sư có chuyên môn không?

hh-cuncon

Thành viên nhiều triển vọng
Anh trao đổi cùng em chút nhé, giả sử điều kiện đơn vị khảo sát hạng 2 là có 10 kỹ sư có chuyên môn phù hợp, có Chủ nhiệm khảo sát công trình cấp II chẳng hạn; đương nhiên đơn vị giám sát phải có chủ nhiệm KS CT cấp 2, nhưng có bắt buộc phải có đủ 10 kỹ sư có chuyên môn không?

Chào bạn!theo mình nghĩ về năng lực đơn vị giám sát khảo sát với năng lực của đơn vị khảo sát nhà như nhau. cho nên nếu công ty bạn được chủ đầu tư thuê làm đơn vị khảo sát thì chủ đàu tư có quyền thuê thêm 1 đơn vị khác để giám sát công tác khảo sát của công ty bạn (nếu CĐT ko có năng lực giám sát công tác khảo sát ) đương nhiên đơn vị giám sát khảo sát phải có chủ nhiệm KS CT và có bắt buộc phải có đủ 10 kỹ sư có chuyên môn.
bạn tham khảo thêm NĐ 209/2004/nđ-cp điều 11 và NĐ 12/2009/NĐ-CP điều 46.
Chúc bạn thành công

597335

Website
giaxaydung.vn
Rất mong các bác có kiến thức uyên sâu cho ý kiến

Theo mình đó chỉ là do chúng ta tự suy luận thôi, mình lấy ví dụ nhé đối với công trình cấp II giá 100 tỷ thì giá trị khảo sát khoan giả sử khoảng 500 triệu, thời gian khoan chỉ cần khoảng 3 tuần là đủ; như vậy chỉ cần 1 đồng chí có chuyên ngành khảo sát, có chứng chỉ là được, việc công ty tư vấn đề xuất cho khoảng 3, 4 người vào nhằm mục đích dự phòng luân phiên thay thế mà thôi, cần chi phải 10 người. Nếu theo ý mình điều kiện năng lực sẽ là như sau: Công ty giám sát khảo sát đó có hành nghề khảo sát thông qua giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, có 1 kỹ sư chuyên ngành địa chất đóng vai trò chủ trì giám sát (tổ trưởng), các thành viên còn lại (số lượng tuỳ ý) có thể là các kỹ sư giám sát chuyên ngành xây dựng dân dụng vì chuyên ngành xây dựng dân dụng cũng được đào tạo sâu về khảo sát là đủ. Chúng ta nên thảo luận theo luật và nếu suy luận về số lượng mình cũng rất mong mọi người cho cơ sở suy luận thực tế tại sao lại cần như vậy (ví dụ công việc trên thì tại sao lại phải quy định là 10 người để làm gì), tránh chúng ta mỗi người tự suy diễn bởi tự suy diễn thì mỗi người 1 ý; mình cũng rất mong những gì luật, nghị định, thông tư quy định không rõ thì các bác có ý kiến sâu về kiến thức như bác Thế Anh, các thày giáo ...cho ý kiến định hướng có tính thuyết phục cao cho mọi người, nhưng mình đã tìm hiểu rất nhiều trên diễn đàn GXD rồi không hiểu sao các vấn đề nhạy cảm này bác ấy lại thường không đưa ra có ý kiến gì.

Last edited by a moderator:

hh-cuncon

Thành viên nhiều triển vọng
Theo mình đó chỉ là do chúng ta tự suy luận thôi, mình lấy ví dụ nhé đối với công trình cấp II giá 100 tỷ thì giá trị khảo sát khoan giả sử khoảng 500 triệu, thời gian khoan chỉ cần khoảng 3 tuần là đủ; như vậy chỉ cần 1 đồng chí có chuyên ngành khảo sát, có chứng chỉ là được, việc công ty tư vấn đề xuất cho khoảng 3, 4 người vào nhằm mục đích dự phòng luân phiên thay thế mà thôi, cần chi phải 10 người. Nếu theo ý mình điều kiện năng lực sẽ là như sau: Công ty giám sát khảo sát đó có hành nghề khảo sát thông qua giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, có 1 kỹ sư chuyên ngành địa chất đóng vai trò chủ trì giám sát (tổ trưởng), các thành viên còn lại (số lượng tuỳ ý) có thể là các kỹ sư giám sát chuyên ngành xây dựng dân dụng vì chuyên ngành xây dựng dân dụng cũng được đào tạo sâu về khảo sát là đủ. Chúng ta nên thảo luận theo luật và nếu suy luận về số lượng mình cũng rất mong mọi người cho cơ sở suy luận thực tế tại sao lại cần như vậy (ví dụ công việc trên thì tại sao lại phải quy định là 10 người để làm gì), tránh chúng ta mỗi người tự suy diễn bởi tự suy diễn thì mỗi người 1 ý; mình cũng rất mong những gì luật, nghị định, thông tư quy định không rõ thì các bác có ý kiến sâu về kiến thức như bác Thế Anh, các thày giáo ...cho ý kiến định hướng có tính thuyết phục cao cho mọi người, nhưng mình đã tìm hiểu rất nhiều trên diễn đàn GXD rồi không hiểu sao các vấn đề nhạy cảm này bác ấy lại thường không đưa ra có ý kiến gì.

nói như bạn thì nhà nước quy định luật làm gì nữa. Bạn nên ngồi đọc kỹ lại NDD209 và NĐ 12 đi.

597335

Website
giaxaydung.vn
nói như bạn thì nhà nước quy định luật làm gì nữa. Bạn nên ngồi đọc kỹ lại NDD209 và NĐ 12 đi.
Cảm ơn bạn, thực ra mình chỉ muốn trao đổi để học hỏi thêm thôi, thực ra khi đưa ra ý kiến này mình cũng đã đọc rất kỹ và đã tham khảo rất nhiều ý kiến của mọi người rồi.
Theo mình luật đưa ra là phải phù hợp với điều kiện thực tế, đi vào cuộc sống; rất nhiều chuyên gia dưới tỉnh mình kể cả các chuyên gia ở sở xây dựng cũng góp ý cho mình là nếu quy định 10 người là quá máy móc, không có cơ sở, vì không thể vận dụng tình huống đơn vị thẩm tra dự án tương đương với đơn vị lập dự án vào được vì bản chất nó khác nhau rất nhiều về quy mô, tính chất công việc (không phải công việc nào thẩm tra cũng tương đồng mọi khía cạnh với bên thực hiện). Bạn hãy hình dung nhé:
Công việc mà mình đưa ra nếu thẩm tra tính theo thời gian thì cấp thẩm quyền phê duỵệt cho có khoảng 15 triệu đồng, thời gian thực hiện từ 2-3 tuần; với số tiền trên thì các công ty lớn cũng chẳng buồn làm chứ đừng nói bắt họ phải chứng minh có hàng chục người, giấy tờ kèm theo nữa. Mặt khác nếu bạn công tác ở các tỉnh không phải ở Hà nội thì cả tỉnh cũng chẳng kiếm đâu ra tư vấn nào nếu quy định cứng nhắc như vậy.
Mình rất mong muốn đã là luật thì phải rõ ràng, tất nhiên luật không thể bao được hết các tình huống trong thực tế, còn khi vận dụng nếu có dấn chứng thì sẽ thuyết phục hơn.
Rất cảm ơn bạn đã trao đổi, mong rằng chúng ta sẽ cùng hợp tác, bạn có thể vui lòng phân tích kỹ hơn cho mình về điều bạn vận dụng và tại sao lại vận dụng vậy được không? Xin cảm ơn nhiều.

41kt7

Thành viên rất năng động
Rất vui vì được trao đổi với các bạn, riêng về vấn đề này thì mình cũng đồng tình với bạn 597335. Chắc chắn khi soạn thảo Nghị định, mình chắc chắn rằng đơn vị soạn thảo ra Nghị định này có xét đến tình hình thực tế nên không đã đưa tất cả các trường hợp đều thực hiện theo công thức Đơn vị thẩm tra tương đương Đơn vị thực hiện (ở đây chỉ có mỗi trường hợp thẩm tra thiết kế như Điều 50 tại nghị định 12/2009/NĐ-CP, các trường hợp khác ai hiểu thế nào thì làm thế).
Mình cho rằng đây là một trong các trường hợp nhạy cảm vì không có quy định cụ thể, nếu không hiểu thống nhất đây là cớ để các ông thanh tra bắt bẻ, hành tỏi đây; vấn đề là nếu không hiểu đúng thì sau này không biết phải lý giải thế nào, còn cứ áp dụng theo kiểu cứng nhắc để an toàn về mặt trách nhiệm thì quá dễ nhưng sẽ dấn đến lợi bất cập hại là không làm được hoặc làm được theo kiểm mượn hồ sơ, chứ ký của đơn vị lớn mà thôi thực tế mình đã gặp phải (những đơn vị lớn khoảng 10 triệu họ làm làm gì cho mệt xác, ký lấy tiền cũng chả buồn ký vì giá trị quá nhỏ).
Nếu trên diễn đàn có bác nào đại diện cho đơn vị soạn thảo phân tích cho anh em dù nó không mang tính văn bản nhưng để anh em hiểu thì tốt biết mấy. Rất mong các ý kiến khác của các bạn.

vumusso

Thành viên mới
Bác 41kt7 và bác 597335 nói rất hợp lý, bạn cuncon cần xem thêm cả Thông tư 27/2009 tại mục 1, điều 7. Chúc tát cả các bạn công tác tốt.

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bác 41kt7 và bác 597335 nói rất hợp lý, bạn cuncon cần xem thêm cả Thông tư 27/2009 tại mục 1, điều 7. Chúc tát cả các bạn công tác tốt.
Đồng chí này đã "chúc" lại còn "tát" . Ý đồ gì đây.

41kt7

Thành viên rất năng động
Tài liệu GS_KS địa chất để mọi nguời tham khảo.

Mình thấy trên diễn đàn ít có tài liệu nào về giám sát khảo sát địa chất mà chủ yếu là giảm sát thi công. Mình kiếm được chút tài liệu Post lên đây để mọi người dùng, thanh khảo

File đính kèm

• Khao sat dia chat.Doc
    256 KB · Đọc: 267

daohuytrung

Thành viên mới
em hỏi thêm tý; năng lực của tổ chức có phải có giấy phép hoạt động đo đạc bản đồ theo thông tư 32/2010/TT-BTNMT, ngày 08/12/2010 không?

thangcola113

Thành viên rất nhiệt tình
Em cũng tìm mà không thấy quy định về năng lực của đơn vị giám sát khảo sát xây dựng ở đâu.
Trong khi đó, 121/2013/NĐ-CP quy định:
3. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
c) Không thực hiện giám sát khảo sát xây dựng theo quy định;
Mong các bác giúp đỡ

densala

Thành viên mới
cho em hỏi người giám sát xây dựng có thể làm cùng thời điểm 2 công trình được không? nếu không được thì tài liệu nào hướng dẫn.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
cho em hỏi người giám sát xây dựng có thể làm cùng thời điểm 2 công trình được không? nếu không được thì tài liệu nào hướng dẫn.
Tôi đã xem về việc này. Có văn bản của bộ xây dựng trả lời. Bạn sử dụng google để tìm kiếm xem.

Nội dung văn bản trả lời của BXD là: Luật, Nghị định và các thông tư không cấm. Tuy nhiên, theo yêu cầu về việc giám sát phải thường xuyên, liên tục nên không cho phép một cán bộ giám sát được giám sát quá 01 công trình/dự án tại cùng một thời điểm.

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Em cũng tìm mà không thấy quy định về năng lực của đơn vị giám sát khảo sát xây dựng ở đâu.
Trong khi đó, 121/2013/NĐ-CP quy định:

Mong các bác giúp đỡ
Trước giờ đọc các tài liệu nhưng cũng chưa thấy có quy định cụ thể về công tác giám sát khảo sát, tuy nhiên đã thuê tư vấn thì đơn vị được thuê cần phải có giấy phép hành nghề trong đó có ghi: được thực hiện công tác giám sát khảo sát, người thực hiện việc giám sát phải có chứng chỉ hành nghề hoặc có bằng đại học chuyên ngành phù hợp và có chứng nhận đã học lớp tư vấn giám sát. Hiện nay chi phí đế thực hiện công tác này cũng chưa rõ ràng, chỉ nêu là lấy trong TMĐT, còn chi phí cụ thể thì phải lập dự toán.

batchenang

Thành viên mới
Trước giờ đọc các tài liệu nhưng cũng chưa thấy có quy định cụ thể về công tác giám sát khảo sát, tuy nhiên đã thuê tư vấn thì đơn vị được thuê cần phải có giấy phép hành nghề trong đó có ghi: được thực hiện công tác giám sát khảo sát, người thực hiện việc giám sát phải có chứng chỉ hành nghề hoặc có bằng đại học chuyên ngành phù hợp và có chứng nhận đã học lớp tư vấn giám sát. Hiện nay chi phí đế thực hiện công tác này cũng chưa rõ ràng, chỉ nêu là lấy trong TMĐT, còn chi phí cụ thể thì phải lập dự toán.

0nickname0

:):):):):)
Đây là công văn bên mình hỏi BXD từ tháng 6/2013; Các bác ấy không trả lời luôn . .. . . heheheh

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới