Xin góp ý về ứng dụng sàn bê tông dự ứng lực và sàn bóng không dầm cho nhà chung cư cao 25 tầng

bluesky4687

Thành viên nhiều triển vọng
Công ty em đang có 2 dự án nhà cao 25 tầng, hiện tại công trình đang thi công phần ngầm. Sếp em có chủ trương ứng dụng sàn bê tông dự ứng lực nhưng 1 đơn vị khác lại tư vấn sàn bóng không dầm hiệu quả hơn. Em đang phải làm báo cáo về hiệu quả của 2 phương án trên. Về so sánh chi phí xây dựng em đã tính toán được nhưng còn các chi phí khác như TVTK, TVTT, ...vì công trình của cty em TVTK đã thiết kế xong hết rùi (chưa phê duyệt phần thân).
Mong các anh chị đã có kinh nghiệm về vấn đề em gặp phải góp ý cho em về:
1. Đơn vị cung cấp cáp DUL sẽ thiết kế miễn phí về cáp DUL nhưng vẫn phải phối hợp với đơn vị TVTK của bên e để xuất lại bản vẽ (coi đơn vị cung cấp cáp DUL là nhà thầu phụ của TVTK). Như thế thì chi phí cho TVTK sẽ thỏa thuận ntn là hợp lý (em cũng biết là do cđt và TVTK thỏa thuận nhưng mà em vẫn muốn được các anh chị góp ý ạ) và trách nhiệm của đơn vị thiết kế cáp DUL và trách nhiệm của đơn vị TVTK là như thế nào ạ?
2. Đơn vị cung cấp cáp sẽ thi công phần cáp, như thế thì sự phối hợp giữa đơn vị kéo cáp và nhà thầu thi công kết cấu phải như thế nào ạ? Quy trách nhiệm cho 2 nhà thầu như thế nào ạ? (coi đơn vị kéo cáp là nhà thầu phụ của nhà thầu kết cấu).
3. Phương án nào dễ thi công hơn và tiến độ nhanh hơn (về sàn bóng không dầm có cần yêu cầu về mặt bằng rộng hay ntn không ạ?)
4. Về hiệu quả kinh tế, anh chị nào có kinh nghiệm so sánh hiệu quả của 2 phương án rồi có thể góp ý cho em được không ạ?
Em cảm ơn các anh chị rất nhiều!
Đinh Thị Sen - 0985.004.275