Xin hỏi. Trong 22tcn237-01, cách chôn cọc tiêu và biển báo như thế nào?

kenhhanam

Thành viên mới
Dear all,

Em đang thi công đường, và tới lúc hoàn thiện chôn cọc tiêu, biển báo thì gặp sự cố, do bên thiết kế và tư vấn giám sát không có hồ sơ rõ ràng về vị trí và chi tiết chôn cọc tiêu, biển báo như thế nào, hiện tại em đã chôn theo 22tcn237-01 tức là cách mép phần xe chạy 0,5m( như trong hình vẽ trên thì a, b của em bằng 0,5m) nhưng người trong công ty và bên tư vấn giám sát bảo là sai, đến khi em hỏi đâu là mép phần xe chạy thì người chỉ chỗ này, người chỉ chỗ kia, và theo họ là phải chôn cách vai đường 0,5 m mới đúng, không biết em hiểu sai quy trình hay những người nói em sai không hiểu rõ. mặt cắt ngang đường của em như sau, bề rộng nền đường 6 m, lề đường mỗi bên 1,5m và không gia cố chỉ đắp 20cm đất cấp 3 lu nèn k=0,98 cấp đường thiết kế V, tốc độ thiết kế 40 đồng bằng, người đi bộ và xe thô sơ đi chung với xe cơ giới. Xin các anh, chị giúp đỡ. Thank!

nguyendat

Thành viên rất triển vọng
Theo mình bạn làm vậy là đúng. Bạn kiểm tra lại hồ sơ lưu về thiết kế của đường, hoặc thuyết minh. Như vậy có cơ sở lý luận với TVGS hơn. Chắc bên TVGS định làm khó dễ bạn đó; đừng sợ.

romance85

Thành viên năng động
Kỹ thuật cắm cọc tiêu

[FONT=&quot]Bạn nên đọc kỹ điều 37, khoản a[FONT=&quot] của 22TCN 237-01.[/FONT][/FONT]
[FONT=&quot]- cọc tiêu cắm sát vai đường và cọc tiêu phải cách mép phần xe chạy tối thiểu là 0,5m trở lên.[/FONT]
[FONT=&quot]Theo mình bên TVGS nói cũng có lý, lề đường của bạn rộng 1,5 m mà bạn cắm sát mép xe chạy 0,5 m thì hỏi bạn 1,0m còn lại bạn để làm gì. Bạn nen xem lại ý nghĩa của phần lề đường trong bề rộng khổ đường nha.
Mình cũng làm bên TK và mình cũng thường bắt NT cắm cách vai tối thiểu là 0,5m (để lỡ tai nan ấy mà).
Đây là ý kiến của cá nhân mình.

[/FONT]

KIen_Vu

Thành viên có triển vọng
ở công ty mình thường lấy từ vai đường vào 25cm. nêu bạn cần bản ve thì lien lạc với mình nhé .

vietphu_cd4

Thành viên mới
Lề đường cũng để di chuyển mà bạn, nếu bạn chôn thế thì chôn vào lề sao?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới