xin hỏi về tiêu chuẩn nào quy định về lưới an toàn cho thi công nhà cao tầng

nguyenquangthaixd

Thành viên có triển vọng
Bên em đang chuẩn bị vào thi công hoàn thiện (trát, ốp lát, sơn bả..) cho một công trình cao tầng ở hà nội. Công trình này có 2 phần: phần dưới là nhà văn phòng, dịch vụ cho thuê, phần trên là nhà chung cư. Yêu cầu của chủ đầu tư là trong năm nay hoàn thiện trước phần dưới, phần bên trên đã hoàn thành toàn bộ phần kết cấu bê tông và hiện
tại không tiến hành làm công tác gì trên đó cả. Vì chỉ thi công ở phần dưới nên bên em lập biện pháp an toàn (giáo an toàn, lưới che phủ..) cho phần dưới thôi, còn phần phía trên vẫn để hở toàn bộ. Khi họp với chủ đầu tư thì CĐT vẫn yêu cầu bên em phải che phủ bằng lưới hết toàn bộ chiều cao công trình dù cho phần trên không thi công. Vậy anh chị cho em hỏi có cần thiết phải che phủ hết toàn bộ chiều cao công trình không? Và có tiêu chuẩn nào quy định về việc này không ạ?
Em cảm ơn nhiều!

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Chào bạn.
Trường hợp của bạn do không làm gì phía trên nên có lẽ không cần thiết phải che chắn nếu như không thật sự cần thiết và làm tăng kinh phí tổ chức thi công. Tuy nhiên, do có thể sẽ có vật rơi từ trên cao xuống trong quá trình thi công nên cũng cần có biện pháp phù hợp. Đây có lẽ là trường hợp ngoại lệ nên tiêu chuẩn chắc sẽ không quy định. Tuy nhiên, bạn có thể tham khảo tiêu chuẩn sau xem nhé.

File đính kèm

• TCVN5308-1991Quyphamkythuattrongantoanxaydung.rar
    90,6 KB · Đọc: 538

nguyenquangthaixd

Thành viên có triển vọng
Em cảm ơn bác nguyenhuutrinh!
Việc này bên em đã thảo luận với CĐT tuy nhiên theo CĐT thì do công trình vẫn chưa hoàn thành và vẫn đang thi công thì vẫn phải che chắn toàn bộ dù phía bên trên không thi công.
Tieu chuan tcvn5308-1991 bác nguyenhuutrinh gửi cũng không nói cụ thể về lưới che chắn cho công trình cao tầng.
Các anh chị cho em hỏi có tiêu chuẩn nào quy định cụ thể về vấn đề này không ah?

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Quyết định 55/2009/QĐ-UBND

Bên em đang chuẩn bị vào thi công hoàn thiện (trát, ốp lát, sơn bả..) cho một công trình cao tầng ở hà nội. Công trình này có 2 phần: phần dưới là nhà văn phòng, dịch vụ cho thuê, phần trên là nhà chung cư. Yêu cầu của chủ đầu tư là trong năm nay hoàn thiện trước phần dưới, phần bên trên đã hoàn thành toàn bộ phần kết cấu bê tông và hiện
tại không tiến hành làm công tác gì trên đó cả. Vì chỉ thi công ở phần dưới nên bên em lập biện pháp an toàn (giáo an toàn, lưới che phủ..) cho phần dưới thôi, còn phần phía trên vẫn để hở toàn bộ. Khi họp với chủ đầu tư thì CĐT vẫn yêu cầu bên em phải che phủ bằng lưới hết toàn bộ chiều cao công trình dù cho phần trên không thi công. Vậy anh chị cho em hỏi có cần thiết phải che phủ hết toàn bộ chiều cao công trình không? Và có tiêu chuẩn nào quy định về việc này không ạ?
Em cảm ơn nhiều!
Tiêu chuẩn thì mình chưa rõ có hay không nhưng có quy định của Hà Nội tại quyết định số 55/QĐ-UBND ngày 17/3/2009 về việc bảo đảm an toàn vệ sinh môi trường đối với các công trình thi công trong đó có quy định các công trình xây dựng hoặc phá dỡ phải che kín khít trong suốt thời gian thi công và cao hơn điểm cao nhất của công trình đang thi công tối thiểu 2m

File đính kèm

• QD55UBND ve bao dam ve sinh moi truong.pdf
    684,9 KB · Đọc: 434
Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới