Xin kinh nghiệm đền bù giải phóng mặt bằng

thanhtrung

Thành viên nhiều triển vọng
có bác nào có kinh nghiệm về đền bù giải phóng mặt bằng không chia sẻ với minh với

D

Doimoi

Guest
Chung chung quá Bạn ơi

Bạn nói như vậy thì mình xin chia sẻ 1000...001 kinh nghiệm với Bạn. Đùa vui vậy thôi, Bạn phải biết mình cần gì trước khi yêu cầu mọi người chia sẻ, cứ chung chung như Bạn thì khó lắm....lắm để tiến lên XHCN.

Thân chào!

X

xuanHop

Guest
Mình chuẩn bị làm đền bù giải phóng mặt bằng cho dự án ở các tỉnh Miền Tây. Bác nào có kinh nghiệm làm việc với nhân dân các tỉnh Miền tây chia sẻ cho em với. Cảm ơn các bác nhiều.

H

Hoai_Nam

Guest
Mình chuẩn bị làm đền bù giải phóng mặt bằng cho dự án ở các tỉnh Miền Tây. Bác nào có kinh nghiệm làm việc với nhân dân các tỉnh Miền tây chia sẻ cho em với. Cảm ơn các bác nhiều.
BẠn hỏi thế làm sao mà trả lời đc. Bạn nên nói ró miền tây của vùng nào (Bắc, Trong hay Nam)

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Nghe hai ban trên khó giải thích thật, nói chung là đền bù giải phóng mặt bằng các bác ( tổ đền bù, trắc địa này....) lặn lội vào từng thôn bản làng xã quan hệ rồi rất nhiều thứ nữa nên yêu cầu các bác phải hỏi đúng chỗ đúng điểm không lan man.ý các bác đọc xong thấy thế nào

phamquangteo

Thành viên mới
Nguồn lực đất đai là một nguồn lực quan trong nhất để triển khai dự án. Để có được mặt bằng thì phải giải phóng mặt bằng. Để GPMB thì phải bồi thường hay còn gọi là đền bù.
Đền bù là một hợp phần trong công tác giải phóng mặt bằng.
Đền bù thỏa đáng cho đối tượng bị thiệt hại thì mời giải phóng được mặt bằng.
Công tác đền bù cũng giống như công tác thiết kế, đi từ tổng quát đến chi tiết, từ chính xác thấp đến chính xác cao.
Bạn Thanh Trung tìm hiểu thêm tại các nghị định 197, nghị định 181, nghị định 84 thử xem.....
Chúc bạn thành công

nguyenduong171

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
có bác nào có kinh nghiệm về đền bù giải phóng mặt bằng không chia sẻ với minh với
Đền bù giải phóng quả là phức tạp phải không bạn, mỗi địa phương một cơ chế, tuy nhiên để có kinh nghiệm thì bạn phải đọc nhiều Nghị định, thông tư và các văn bản của địa phương hướng dẫn về vấn đề này. Điều này thật đơn giản, bạn chỉ cần lên mạng search trong Google là có đủ liền.
Tuy nhiên để công tác đền bù được suôn sẻ trước hết là công tác đo đạc bản đồ địa chính để lập danh sách điều tra chủ sử dụng đất, kiểm kê hoa màu, nhà cửa kiến trúc,... thì phải thuê đơn vị tư vấn đo đạc có kinh nghiệm, và công ty này đóng ngay trên địa bàn thì càng tốt để sau này có sai, điều chỉnh lại thì gọi đến có liền, chứ ở tít đâu đâu khi cần gọi người ta đến thì mệt lắm vì chi phí này cũng không cao lắm nên khi thanh toán đến 80%, phần còn lại thôi cho không. Sở dĩ, bạn cần đặc biệt quan tâm đến công tác này là vì: Nhiều đơn vị tư vấn chỉ cần trích lục bản đồ địa chính của địa phương thành sản phẩm của mình, có khi chẳng thèm ra hiện trường xem có đúng hay không, vì vậy khi trình phê duyệt ra quyết định thu đất tổng rối, đến khi ra quyết định thu hồi đất từng hộ bắt đầu nòi ra sai không đúng diện tích thì lại phải điều chỉnh lại quyết định thu hồi đất tổng, hoặc khu đất trước kia thuộc ông này, đến khi ra quyết định thu hồi lại mang tên ông khác,...nói chung là rất nhiều vấn đề phức tạp. Vì vậy công tác đo đạc địa chính, điều tra diện tích, danh sách chủ sử đất là phải làm tốt ngay từ đầu thì tiến độ mới suôn sẻ được.
Mặt khác để công tác đền bù GPMB được thuận lợi, thì chủ đầu tư phải phối hợp chặt chẽ với Ban Bồi thường GPMB của địa phương, phòng tài nguyên môi trường của huyện, TP, địa chính xã phường để thu thập thông tin cho chính xác, có mối quan hệ thì làm gì cũng hiệu quả hơn.
Vấn đề đền bù GPMB còn rất rất nhiều vấn đề mà cần thảo luận thật nhiều nữa,...bạn cần hỏi cụ thể ở khâu nào thì mới có thời gian thảo luận được.

File đính kèm

• Nghidinh84_2007_NDCP.doc
    306 KB · Đọc: 337
  • Hướng dẫn về cấp giấy CNQSDD, thu hồi đất, bồi thường, tái định cư.doc
    84,5 KB · Đọc: 390
  • Luat Dat dai -26-11-2003.doc
    310 KB · Đọc: 277
H

Hoai_Nam

Guest

Mình bổ sung thêm cho bạn 1 nghị định nữa để bạn nghiên cứu

File đính kèm

• ND 197 - 2004 ve boi thuong, ho tro & Tai dinh cu.doc
    303 KB · Đọc: 290
T

thanhnam_vt

Guest
Làm công tác đền bù GPMB rất khó khăn phức tap lắm. Theo tôi còn có 1 điều quan trong nữa là phải công khai, minh bạch với dân để người dân hiểu rõ chủ trương, muc đích làm dự án, cần giải thích đầy đủ, rõ ràng các chính sách đền bù, hỗ trơ và tái đinh cư cho hô dân, công khai dư toán kinh phí đền bù của từng hô để người dân còn biết. Nếu có thắc mắc, khiếu nai, Ban Bồi thường và chủ đầu tư cần giải quyết nhanh chóng, dứt điểm, công khai để người dân yên tâm.

TYM

Thành viên mới
Trong công việc đền bù, hỗ trợ, GPMB ngoai các nghị định và thông tư trên các bạn còn phải để ý đến giá đất địa phương do UBND tỉnh thành ban hành vào tháng 01 mỗi năm nữa và các Quyết định linh động các tình huống không có trong tài liệu nào hoặc có trong tài liệu nhưng không rõ nghĩa. Theo mình quan trọng nhất là trích lục nguồn gốc đất đai và bản đồ giải thửa; còn phần tài sản trên đất thì cứ theo biên bản kiểm kê mà lập phương án chi tiết thôi. Mình nghĩ bạn nên có tình huống cụ thể rồi mới bàn được.

moduc

Thành viên mới
Mình mới vào nghề, cũng đang tìm hiểu về công tác GPĐB, thấy các anh em chia sẽ kinh nghiệm đúng là bổ ích, khâu GPMB chắc kho khăn nhất vẫn là khâu tiếp xúc với người dân phải không các anh em. Văn bản thì quy định rõ rồi nhưng mà ngươi dân mình họ cứ nói "tôi không biết luật, ý tôi là như thế này... thế kia." Hy vọng được tất cả các cao thủ trong và ngoài diễn đàn chia sẽ kinh nghiệp thực tế, những tình huống dỡ khóc dỡ cười để các anh em trẻ mới vào nghề phát huy tốt hơn trong công việc GPMB. Trân trong cảm ơn!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới