xin tiêu chuẩn nghiệm thu cọc tre

huyxalo

Thành viên năng động
Chào các bác. Em đang tìm tài liệu nghiệm thu cọc tre, có bác nào có tiêu chuẩn nghiệm thu hoặc các quy định kỹ thuật về cọc tre không cho em xin với. Cảm ơn các bác trước nhé

Last edited by a moderator:

huyxalo

Thành viên năng động
không ai quan tâm đến cọc tre nhỉ :D, ................................

M

minhtuong

Guest
không ai quan tâm đến cọc tre nhỉ :D, ................................

Không có tiêu chuẩn XD nào về cọc tre đâu bạn, đây là biện pháp theo "dân gian" mà.
Bạn tham khảo ở đây.

huyxalo

Thành viên năng động
em đồng ý với ý kiến của bác là hiện nay chưa có tiêu chuẩn nào quy định về cọc tre. Như vậy thì khó quá nhỉ, đơn vị thi công và tư vấn giám sát sẽ ngồi cãi nhau dài dài đây vì chẳng có cơ sở nào để nghiệm thu đúng không bác, tuy là công trình có tải trọng nhỏ nhưng khối lượng nhiều thì giá trị cũng không hề nhỏ đâu bác ạ.
mà nếu tư vấn thiết kế không quy định thì có được áp dụng theo yêu cầu sau không bác:
2.Yêu cầu của cọc :
Tre làm cọc phải là tre già trên 2 năm tuổi, thẳng và tươi , không cong vênh quá 1cm/ 1md cọc. Dùng tre đặc ( hay dân gian hay gọi là tre đực) là tốt nhất . Độ dày ống tre không nhỏ quá 10mm. Khoảng cách giữa các mắt tre không nên quá 40cm.
Đường kính cọc không nên nhỏ hơn 60mm. Chiều dài cọc : cắt dài hơn chiều dài thiết kế 20-30cm.
Đầu trên của cọc ( luôn lấy về phía gốc) được cưa vuông góc với trục cọc và cách mắt tre 50mm, đầu dưới được vát nhọn trong phạm vi 200mm và cách mắt 200mm.

mr_dong32

Thành viên mới
em đồng ý với ý kiến của bác là hiện nay chưa có tiêu chuẩn nào quy định về cọc tre. Như vậy thì khó quá nhỉ, đơn vị thi công và tư vấn giám sát sẽ ngồi cãi nhau dài dài đây vì chẳng có cơ sở nào để nghiệm thu đúng không bác, tuy là công trình có tải trọng nhỏ nhưng khối lượng nhiều thì giá trị cũng không hề nhỏ đâu bác ạ.
mà nếu tư vấn thiết kế không quy định thì có được áp dụng theo yêu cầu sau không bác:
2.Yêu cầu của cọc :
Tre làm cọc phải là tre già trên 2 năm tuổi, thẳng và tươi , không cong vênh quá 1cm/ 1md cọc. Dùng tre đặc ( hay dân gian hay gọi là tre đực) là tốt nhất . Độ dày ống tre không nhỏ quá 10mm. Khoảng cách giữa các mắt tre không nên quá 40cm.
Đường kính cọc không nên nhỏ hơn 60mm. Chiều dài cọc : cắt dài hơn chiều dài thiết kế 20-30cm.
Đầu trên của cọc ( luôn lấy về phía gốc) được cưa vuông góc với trục cọc và cách mắt tre 50mm, đầu dưới được vát nhọn trong phạm vi 200mm và cách mắt 200mm.

mr_dong32

Thành viên mới
Mục đích đóng cọc tre để gia cố đất nền vậy để nghiệm thu công tác đóng cọc tre ta làm như sau:
- Kiểm tra các thông số kỹ thuật của cọc (D, L, chất lượng cọc) theo yêu cầu của thiết kế
- Mời đơn vị LAS-XD tiến hành nén tĩnh thử tải cọc (2,5triệu/vị trí): Nếu kết quả nén >K yêu cầu thiết kế--->OK nghiệm thu luôn
Nếu <K yêu cầu thiết kế--->cho xử lý nhé!

nampmu1

Thành viên mới
man dam

Chào các bác. Em đang tìm tài liệu nghiệm thu cọc tre, có bác nào có tiêu chuẩn nghiệm thu hoặc các quy định kỹ thuật về cọc tre không cho em xin với. Cảm ơn các bác trước nhé
Chao huyxalo!
Cai nay dua vao thuc te va kinh nghiem ma thoi. Chang han nhu trong mien nam dan TK thuong dung coc cu tram duong kinh 8-10cm (cay cu tram duong kinh co vay thoi.. :)). Cai chinh o day la may bac TK co dam dua vao va ghi ro kich thuong, mat do/m2 hay khong ma thoi.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới