Xử lý tình huống vỡ thầu

• Khởi xướng levanbang2007
  • Ngày gửi
L

levanbang2007

Guest
Chào các bác.
Các bác chỉ dùm em tình huốn sau nhé.
Em vừa tham gia gói thầu Mua sắm thiết bị, có tổng số 4 nhà thầu nộp HSDT. HS của em là Liên Danh
Kinh nghiệm của Cty em là 1năm, và Liên danh bên kia 5 năm, nhưng bên em được uỷ quyền mà bên em kô đủ năng lực.( HSMT yêu cầu 3 năm KN)
Có 1 nhà thầu bỏ giá vượt trần nhưng đủ năng lực
NH thầu Liên danh ( Cty em) thì kô hiểu vì sao kô trúng( em nghĩ có thể do HĐ liên danh có vấn đề chăng ?)
2 nhà thầu còn lại thì kô đủ năng lực nhưng bỏ giá thấp hơn giá trần.
Mà chủ đầu tư tuyên bố vỡ thầu
Theo các bác thì chủ đầu tư sẽ làm như thế nào ?
có thể trình người QĐ ĐT chỉ định kô? hay đấu thầu lại? mà đấu thầu lại e không còn thời gian nữa.
Các bác chỉ dùm em với, em đang lung tung kô biết nghĩ thế nào nữa.
Thanks!:mad:

Last edited by a moderator:
C

Cairong

Guest
Chào các bác.
Em vừa tham gia gói thầu Mua sắm thiết bị, có tổng số 4 nhà thầu nộp HSDT. HS của em là Liên Danh
Kinh nghiệm của Cty em là 1năm, và Liên danh bên kia 5 năm, nhưng bên em được uỷ quyền mà bên em kô đủ năng lực.( HSMT yêu cầu 3 năm KN)
NH thầu Liên danh ( Cty em) thì kô hiểu vì sao kô trúng( em nghĩ có thể do HĐ liên danh có vấn đề chăng ?)
có thể trình người QĐ ĐT chỉ định kô? hay đấu thầu lại? mà đấu thầu lại e không còn thời gian nữa.

Theo như bạn nêu thì các NT hoặc không đủ điều kiện ( năm thành lập ) hoặc bỏ quá giá trần. Tuy nhiên theo trình tự xét tôi thấy:
- CĐT loại bỏ các NT không có NL ( theo qui định ): bỏ đi 3 đ/c
- Vậy còn một NT có đủ NL nhưng vượt giá
- CĐT xin ý kiến cơ quan thẩm quyền
- Tuyên bố hủy đấu thầu
- Còn ĐT lại hay không thì ko thì do CĐT và cấp trên QĐ

M

minhtuong

Guest
Chào các bác.

muốn biết vì sao hủy thầu (do không có nhà thầu trúng thầu) chỉ có cách gửi kiến nghị đấu thầu (dĩ nhiên là sau khi có phê duyệt kết quả đấu thầu) để hội đồng giải quyết kiến nghị trả lời.
Nếu chủ đầu tư chấp thuận báo cáo kết quả đánh giá của tổ chuyên gia thì phải trình cấp thẩm quyền phê duyệt kết quả thôi (không có nhà thầu trúng thầu) và tổ chức đấu thầu lại. Muốn chỉ định thầu thì phải trình điểu chỉnh kế hoạch đấu thầu, đôi khi còn mất thời gian hơn, và sau này còn phải giải trình với thanh tra nữa thì khổ.

M

mrchinhsach

Guest
Đấu thầu

Đánh giá phải theo tiêu chuẩn. Mà tiêu chuẩn thì có thể sai. Thời gian sửa sai có thể làm lỡ chuyện. Liên danh được coi như một nhà thầu, không có chuyện tách năng lực từng thành viên liên danh đâu. Do vậy, công ty bạn hoàn toàn có thể đứng đầu liên danh. Nếu chủ đầu tư loại công ty bạn vì chỉ có 1 năm kinh nghiệm thì có quyền kiến nghị về điều này vì bạn là thành viên liên danh, không độc lập.:xc:

L

levanbang2007

Guest
HĐ Liên danh kô hợp lệ

em trân thành cảm ơn sự quan tâm của các bác!
nghe bác Mrchinhsach nói thì em cũng yên tâm phàn nào rồi, có điều CĐTchưa đưa ra thông tin gì về kết quả chấm thầu cho ác nhà thầu cả, mà đây chỉ là thông tin mà bọn em phải vất vả lắm mới lấy được( có thể nói là thông tin mật). Rằng HĐ liên danh kô hợp lệ ở chỗ cty em chỉ có 1 năm kn.
Bác có thể chỉ júp em để em bảo vệ HSDT của mình kô ạ. Nghĩa là bọn em làm như vậy vẫn hợp lệ và dẫn chứng ở điều Luật nào cho nó thuyết phục. em cũng đang tra cứu mãi mà không ra.
Rất cảm ơn các bác.

H

Hugolina

Guest
Chào các bác.

Tôi nghĩ là chủ đầu tư đã đúng.
- Xét về năng lực, thì Liên danh của bạn là không đủ năng lực, bạn tham khảo lại hồ sơ mời thầu, phần quy định năng lực ấy, thường sẽ quy định là trong trường hợp liên danh, thì các thành viên của liên danh cũng phải đáp ứng các tiêu chí về năng lực như một nhà thầu độc lập
- Như vậy liên danh của bạn, cùng với hai nhà thầu khác trong tổng số 4 nhà thầu, bị loại do không đủ năng lực. Chúng ta biết răng việc đánh giá HSDT ( Điều 17 - Đánh giá HSDT, Nghị định 111/CP) thì việc đánh giá có 3 giai đoạn : đánh giá sơ bộ, đánh giá kỹ thuật và đánh giá tài chính.Nội dung đánh giá sơ bộ bạn tham khảo ở Điều 14, mục 2, tiết b của Nghị định 111/CP . Hồ sơ của bạn và 2 nhà thầu kia bị coi là không đáp ứng các điều kiện tiên quyết nên bị loại ở vòng đánh giá sơ bộ. Như vậy ở bước đánh giá kỹ thuật và tài chính chỉ còn 1 nhà thầu.
- Bước đánh giá tài chính là bước cuối cùng, nhà thầu còn lại bỏ giá thầu vượt giá gói thầu quy định. Giờ lại phải giở Điều 57 - Xử lý tình huống trong đấu thầu , ở mục 6 có nêu chi tiết về trường hợp này , cụ thể là Chủ đầu tư phải báo cáo lên người quyết định đầu tư để cho ý kiến quyết định (nhà thầu chào giá lại hoặc thay đổi giá gói thầu).

K

khanhme01

Guest
thường sẽ quy định là trong trường hợp liên danh, thì các thành viên của liên danh cũng phải đáp ứng các tiêu chí về năng lực như một nhà thầu độc lập
Tôi thấy một quy định cực kỳ vô lý, nghe mà thấy ngộ quá ta . Nói vậy thì bên mời thầu khỏi phải đưa các điều kiện về liên danh vào HSMT. Vậy thì hình thành liên danh để làm gì nhỉ????

M

minhtuong

Guest
thường sẽ quy định là trong trường hợp liên danh, thì các thành viên của liên danh cũng phải đáp ứng các tiêu chí về năng lực như một nhà thầu độc lập
.

Làm gì có qui định này bác ơi. Có điều "phép vua thua lệ làng". Tuy nhiên có lẽ có HSMT qui định vớ vẩn và không phù hợp với luật như vậy mà vẫn được phê duyệt. Mà chấm thầu thì theo HSMT. Đấy mới là cái sự đời của đấu thầu. Sao mãi không cải tổ được vấn đề đấu thầu nhỉ???
Nói mãi đến vấn đề chất lượng công trình, nhưng chính cái đấu thầu nó tạo ra chất lượng đấy.

K

khanhme01

Guest
@: levanbang2007

Muốn góp ý đầy đủ và chính xác cho bạn, cần phải biết rõ chính xác từng câu từ trong nội dung của HSMT, hợp đồng liên danh của bạn và các văn bản liên quan về liên danh nữa.
Hiện nay bên mời thầu không có văn bản yêu cầu bạn giải thích thì bảo vệ làm sao. Vấn đề là nghiên cứu kỹ HSMT và xem xét lại HSDT của mình để chuẩn bị tốt cho việc kiến nghị về kết quả đấu thầu nếu thấy mình đủ lý.
Khi có thông báo kết quả đấu thầu rồi thì thòi gian để bạn kiến nghị tối đa là 10 ngày kể từ ngày thông báo kết quả đấu thầu. Ngoài 10 ngày có kiến nghị là vô nghĩa.

H

Hugolina

Guest
Hì, chỗ này tôi cũng băn khoăn. Chỗ chúng tôi có lập một số hồ sơ đấu thầu quốc tế và trong nước, thì có cho riêng phần năng lực tài chính là có thể lấy số liệu của các thành viên trong liên danh gộp vào (có quy định mức tối thiểu cho từng thành viên và mức tối thiểu cho thành viên đứng đầu liên danh), còn năng lực kỹ thuật và kinh nghiệm thì vẫn phải có.

Nhưng tôi cũng thắc mắc câu trả lời của bác khanhme1, nếu như HSMT đã có quy định kinh nghiệm là 5 năm, mà bác bảo là thành viên liên danh không cần có năng lực như vậy, thì tính năng lực kinh nghiệm thế nào cho nhà thầu này ạ? Tôi cũng chưa có kinh nghiệm trong lĩnh vực này lắm.

H

Hiter

Guest
Tôi thấy một quy định cực kỳ vô lý, nghe mà thấy ngộ quá ta . Nói vậy thì bên mời thầu khỏi phải đưa các điều kiện về liên danh vào HSMT. Vậy thì hình thành liên danh để làm gì nhỉ????

Làm gì có qui định này bác ơi. Có điều "phép vua thua lệ làng". Tuy nhiên có lẽ có HSMT qui định vớ vẩn và không phù hợp với luật như vậy mà vẫn được phê duyệt. Mà chấm thầu thì theo HSMT. Đấy mới là cái sự đời của đấu thầu. Sao mãi không cải tổ được vấn đề đấu thầu nhỉ???
Nói mãi đến vấn đề chất lượng công trình, nhưng chính cái đấu thầu nó tạo ra chất lượng đấy.

Đúng là ko có quy định này Khanhme va minhtuong à, nhưng mình nghĩ các bạn hiểu chưa hết ý của Hugolina. Tiêu chí năng lực và kinh nghiệm của thành viên liên danh phải đáp ứng như 1 nhà thầu độc lập đối với số năm kinh nghiệm, đối với tính hạch toán độc lập, đối với tư cách nhà thầu về mặt pháp lý... tùy theo phạm vi và tính chất của gói thầu.
Tuy nhiên năng lực, kinh nghiệm về tài chính, về khả năng tham gia phần việc thuộc chuyên môn của NT, khả năng đáp ứng về nhân sự thì trước giờ vẫn thường tính hợp chung của các thành viên cùng LD đó chứ. Có luật rồi làm gì còn lệ làng nào nữa, có thì cứ kiến nghị chứ, sống và làm việc theo pháp luật rồi.

khanhphevn

Thành viên nhiều triển vọng
theo toi Năng lực kinh nghiệm của Liên danh dự thầu là tổng NLKN của từng thành viên trong lien danh dự thầu điều này được nêu rõ trong Mẫu HSMT của Bộ KH-ĐT.

việc nhà thầu chào giá cao hơn giá gói thầu thì trình CĐT xem xét cho chào lại giá gói thầu với các nhà thầu đáp ứng yêu cầu của HSMT, cung với việc chào lại giá CĐT phải xem xét lại giá gói thầu (có thể điều chỉnh hoặc không) vì thương dự toán công trình đuợc duyệt sau thời gian cả năm hoặc hơn mới tổ chức đấu thầu có giá thị trường đã biến động nhiều. Điều mình lưu ý là phải chào lại giá chứ không được điều chỉnh giá gói thầu cho nhà thầu trúng thầu, điều chỉnh giá là việc làm song song với chào lại giá. Nếu gập trường hợp này các bác nên chào lại giá chứ chưa được hủy thầu vì trong điều kiện hủy thầu trong Luật ĐT không có trường hợp này. trương hợp chào lại giá nhưng vẫn vượt giá mới có thể hủy thầu.

nguoitretuoi

Thành viên rất triển vọng
Vỡ thầu trong giai đoạn giá tăng cao!!!!!!

Chào bạn!
Mình đã từng chấm thầu!
Mình thấy có những vấn đề như sau:
1. Bạn không nằm trong danh sách trúng thầu vi:
a-abc
b- Do năng lực không đủ: trong hồ sơ liên dnah có phân chia khối lượng công việc của các bên liên danh- nếu công ty bạn năng lực chưa có nhiều nhưng đảm trách trọng trách chính thì đó cũng là lỗi đánh bạn có điểm thấp!
c- Do nhiều điều kiện bạn không đảm bảo ( mặc dù nó là điều kiện tiên quyết) đôi khi cũng bó tay với con đẻ CĐT:D ==> điểm bạn đương nhiên thấp
2. Chủ đầu tư tuyên bố vỡ thầu=> tổ chức đấu thầu lại sau:
a- Do giá gói thầu dự kiến là thấp trong khi giá dự thầu cao====> năng lực chủ đầu tư ko đảm bảo gói thầu thực hiện được========> dời gói thầu vô thời hạn ( nếu chủ đầu tư ít vốn hoặc có kế hoạch khác)
b- Do đơn vị đấu thầu bỏ giá >10% giá gói thầu ( đối với gói thầu của nàh nước) => phải trình duyệt lai từ đầu==> vỡ thầu.
c-Do con đẻ CĐT chết yểu, do abc....nên tuyên bố vỡ thầu!

phamtuannb

Thành viên nhiều triển vọng
về liên danh trong đấu thầu

Bác Hugolina nói đúng, nếu nhà thầu liên danh thì trong thỏa thuận liên danh phải ghi rõ nội dung phân chia công việc của từng NT trong liên danh, vì một NT ko có đủ năng lực để thực hiện gói thầu nên mới phải liên danh, về năng lực và kinh nghiệm của NT đều được quy định trong HSMT (cần phải đọc kỹ - Kinh nghiệm và năng lực của nhà thầu liên danh là tổng kinh nghiệm và năng lực của các thành viên; Từng thành viên phải chứng minh kinh nghiệm và năng lực của mình là phù hợp với yêu cầu của HSMT cho phần việc được phân công thực hiện trong liên danh), trong khi xét thầu, chủ đầu tư cũng phải xem xét phần việc được phân chia có phù hợp với năng lực và kinh nghiệm của từng NT hay ko, Cty chỉ có 01 năm kinh nghiệm thì liệu bản BCTC có đầy đủ ko?, năng lực về tài chính cũng là một tiêu chuẩn đánh giá để lựa chọn nhà thầu rất quan trọng đấy các bác ạ:)

HaThai

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Tình huống hủy đấu thầu

Đánh giá phải theo tiêu chuẩn. Mà tiêu chuẩn thì có thể sai. Thời gian sửa sai có thể làm lỡ chuyện. Liên danh được coi như một nhà thầu, không có chuyện tách năng lực từng thành viên liên danh đâu. Do vậy, công ty bạn hoàn toàn có thể đứng đầu liên danh. Nếu chủ đầu tư loại công ty bạn vì chỉ có 1 năm kinh nghiệm thì có quyền kiến nghị về điều này vì bạn là thành viên liên danh, không độc lập.:xc:

Tôi thấy bác mrchinhsach nói như vậy có điều gì đó chưa ổn.
Bài toán ở đây đặt ra là: Chủ đầu tư sẽ xử lý thế nào trong trường hợp này?
Có 4 nhà thầu tham dự đấu thầu.
1. Xét về năng lực, kinh nghiệm: Chỉ có 01 nhà thầu đáp ứng, còn trường hợp nhà thầu Liên danh: Hồ sơ mời thầu yêu cầu nhà thầu phải có ít nhất 03 năm kinh nghiệm như thế có nghĩa là từng thành viên trong liên danh đều phải có ít nhất 03 năm kinh nghiệm, việc 1 thành viên có 05 năm kinh nghiệm, thành viên còn lại chỉ có 01 năm kinh nghiệm thì chắc chắn nhà thầu này (Liên danh) không đạt yêu cầu về kinh nghiệm (03 năm) theo HSMT rồi. Và như vậy nhà thầu này bị loại là đúng. Còn vấn đề thành viên nào đứng đầu liên danh thì không quan trọng trong trường hợp này nên chúng ta không bàn đến.
2. Đánh giá về tài chính: Chỉ đánh giá về mặt tài chính, thương mại đối với nhà thầu nào đã vượt qua bước đánh giá về kinh nghiệm, năng lực, kỹ thuật. Như vậy 03 nhà thầu đã bị loại ở bước này ko cần phải đánh giá về mặt tài chính, thương mại của họ nữa nên ko cần biết giá, rổ của họ thế nào (các bác còn đưa ra là họ chào dưới mức giá trần) theo tôi ko cần quan tâm đến vấn đề này.
3. Với nhà thầu được đưa vào bước đánh giá tài chính, thương mại mà có giá đánh giá cao hơn giá gói thầu được duyệt. Lúc này BMT hoặc CĐT phải làm văn bản báo cáo cấp QĐ ĐT xem xét cho đấu thầu lại hoặc cho phép nhà thầu (chỉ duy nhất nhà thầu ở bước đánh giá tài chính, thương mại thôi nhé) được chào lại giá hoặc đồng thời với việc chào lại giá của nhà thầu, CĐT tiến hành xem xét, duyệt lại giá gói thầu.
Kết luận: Theo tôi CĐT loại nhà thầu liên danh vì 1 thành viên của liên danh chưa đủ năng lực, kinh nghiệm là hoàn toàn chính xác. Còn việc xử lý cái giá vượt giá gói thầu được duyệt thì bạn cần cung cấp thêm thông tin. Về tình huống giá đánh giá vượt giá gói thầu được duyệt tôi nhớ là đã có nhiều bài viết về vấn đề này rồi đấy

HaThai

Qui định về liên danh

Đúng là ko có quy định này Khanhme va minhtuong à, nhưng mình nghĩ các bạn hiểu chưa hết ý của Hugolina. Tiêu chí năng lực và kinh nghiệm của thành viên liên danh phải đáp ứng như 1 nhà thầu độc lập đối với số năm kinh nghiệm, đối với tính hạch toán độc lập, đối với tư cách nhà thầu về mặt pháp lý... tùy theo phạm vi và tính chất của gói thầu.
Tuy nhiên năng lực, kinh nghiệm về tài chính, về khả năng tham gia phần việc thuộc chuyên môn của NT, khả năng đáp ứng về nhân sự thì trước giờ vẫn thường tính hợp chung của các thành viên cùng LD đó chứ. Có luật rồi làm gì còn lệ làng nào nữa, có thì cứ kiến nghị chứ, sống và làm việc theo pháp luật rồi.

Tôi xin bổ sung 1 chút về qui định đối với nhà thầu liên danh:
1. Phải có hợp đồng liên danh: Nội dung HĐ LD như thế nào thì theo sách.
2. Việc thành viên đứng đầu liên danh thực hiện bao nhiêu % công việc ko quan trọng (kể cả chỉ thực hiện 0.1% công việc cũng ok) miễn sao các thành viên thống nhất bầu đồng chí đó đứng đầu LD.
3. Về năng lực, kinh nghiệm: Thì từng thành viên trong liên danh phải có kinh nghiệm như qui định với nhà thầu độc lập. Ví dụ qui định về kinh nghiệm với nhà thầu độc lập là 03 năm thì từng thành viên trong liên danh cũng đều phải có ít nhất 03 năm kinh nghiệm (chứ ko thể nói là 1 ông có 2 năm KN, ông còn lại có 6 năm kinh nghiệm, sau đó công vào chia trung bình = 4 năm kinh nghiệm là ok đâu nhé).
4. Về công trình tương tự: Thì từng thành viên trong liên danh phải đã và đang thực hiện các công trình (số công trình tương tự tùy thuộc vào HSMT) có tính chất kỹ thuật và qui mô có giá trị tương đương với giá trị phần công trình do đơn vị mình đảm nhận xây dựng trong liên danh.
5. Về vốn chủ sở hữu hay các năng lực tài chính khác: Chỉ yêu cầu năng lực tài chính phải đáp ứng với phần giá trị mà thành viên trong liên danh đảm nhận thôi.
Ví dụ: Qui định về doanh thu đối với nhà thầu độc lập trong năm 2006 tối thiểu là 10 đồng. thì qui định về doanh thu đối với từng thành viên trong liên danh (ví dụ Thành viên 1 thực hiện 30% khối lượng, TV2 thực hiện 70%) là: Doanh thu năm 2006 phải theo tỷ lệ công việc thực hiện có nghĩa là TV1 phải có doanh thu tối thiểu là 3 đồng, TV2 tối thiểu là 7 đồng. Như vậy nếu TV1 chỉ có doanh thu 2 đồng còn TV2 có doanh thu 9 đồng thì liên danh này cũng bị loại đấy.

quantukiems

Cái đó không đúng đâu, sở dĩ các nhà thầu liên danh với nhàu phần lớn là do nếu độc lập sẽ không đủ năng lực, các bác yêu cầu thế chẳng qua là vì các bác ngại xem xét đánh giá trường hợp liên danh thôi, còn nếu quy định như thế là vô hình chung các bác đã hạn chế các nhà thầu rồi => tính cạnh tranh không còn cao nữa

chauindeco

Theo luật nếu là liên danh thì năng lực là tổng cộng của các thành viên trong liên danh. Nếu HSMT yêu cầu từng đơn vị trong liên danh phải đảm bảo yêu cầu về năng lực kinh nghiệm thì liên danh làm gì. Bạn cần có kiến nghị lên CĐT về việc HSMT lập sai do đó sẽ hủy đấu thầu lúc đó đương nhiên bạn dc quyền đấu thầu lại còn nếu hủy đấu thầu do ko có nhà thầu nào đủ năng lực thì lần sau ko cho phép các nhà thầu này tham gia đấu thầu nữa
Thân