Định mức xây dựng ở nước ngoài

yahoo0902

Thành viên nhiều triển vọng
Mình có một thắc mắc này mong các bạn thảo luận và trả lời giúp. Ở nước ta để lập Giá xây dựng (Tổng mức đầu tư, tổng dự toán, dự toán, giá gói thầu...) thường căn cứ vào hệ thống định mức dự toán, không biết ở nước ngoài họ có hệ thống định mức như mình không nhỉ, và phương pháp lập giá xây dựng của họ?

C

chuotdong

Guest
Họ lập đơn giá tổng hợp thì phải, lâu lâu cũng không nhớ lắm

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Họ lập đơn giá tổng hợp thì phải, lâu lâu cũng không nhớ lắm
Theo mình được biết thì họ không phải làm vậy đâu!
Việc đầu tiên là họ lập dự an, bản vẽ thi công, sau khi phê duyệt rồi, mới làm tiến độ thi công, tiếp đến là xắp xếp nguồn vốn theo từng năm và ký kết hợp đồng thi công, rồi sau đó thanh toán theo giai đoạn cuối cùng khi đưa công trình vào sử dụng là họ quyết toán..
Bên họ chỉ áp dụng định mức (giống ở vn, và họ không dùng đơn giá), sau đó thanh toán theo giai đoạn thì lấy giá thực tế..
Nhưng mình cũng không biết bằng cách nào mà họ lập khái toán (tổng mức đầu tư) chính xác đến như vậy?:-w

yahoo0902

Nhưng mình không hiểu họ căn cứ vào nhưng nội dung gì khi lập dự toán. Như ở Việt Nam nội dung cơ sở (đầu vào) để hình thành nên giá xây dựng là Định mức kỹ thuật, bảng tiên lượng (cái này chắc bên Tây cũng có), giá vật liệu đến chân công trình, đơn giá tiền lương nhân công, đơn giá ca máy thi công.

thanh_nhoc

Nhưng mình không hiểu họ căn cứ vào nhưng nội dung gì khi lập dự toán. Như ở Việt Nam nội dung cơ sở (đầu vào) để hình thành nên giá xây dựng là Định mức kỹ thuật, bảng tiên lượng (cái này chắc bên Tây cũng có), giá vật liệu đến chân công trình, đơn giá tiền lương nhân công, đơn giá ca máy thi công.
Đúng là họ cũng có những cơ sở đầu vào như bạn nói, Theo mình nghĩ họ không lập dự toán mà họ lập khái toán theo chỉ số giá xây dựng và những công trình đã thi công tương tự, để có tổng mức đầu tư và xét lại tính hiệu quả và khả thi của dự án... Có điều là người lập dự án bên đó làm như thế nào thì mình phải qua học bên đó thêm mấy chục khóa nữa mới biết được! hịc

ks.duc

Thành viên rất năng động
Đúng là họ cũng có những cơ sở đầu vào như bạn nói, Theo mình nghĩ họ không lập dự toán mà họ lập khái toán theo chỉ số giá xây dựng và những công trình đã thi công tương tự, để có tổng mức đầu tư và xét lại tính hiệu quả và khả thi của dự án... Có điều là người lập dự án bên đó làm như thế nào thì mình phải qua học bên đó thêm mấy chục khóa nữa mới biết được! hịc
Bên mình đang làm; khi lập hồ sơ dự thầu: thường tính khối lượng theo một standar thiết kế kĩ thuật của công ty dựa trên yêu cầu các hạng mục chung của chủ đầu tư ( chỉ yêu cầu rất chung về công năng, diện tích- vì sau này thường là nhà thầu thiết kế và thi công luôn). Ra khối lượng rồi thì nhân theo đơn giá = amout (thành tiền) thôi. ( đơn giá này lập và kiểm soát rất kĩ )Mình thấy định mức chủ yếu về hàm lượng thép, một số định mức vật liệu phụ trên khối lượng bê tông, gạch đá thi công ( gọi là hệ số kinh nghiệm- hay " bốc thuốc") còn không tỉ mỉ chi tiết như 1776 mình. Còn TMĐT thì là trong lúc lập dự án và ra bài thầu người ta dự tính trước với một độ chính xác rồi. ( Dùng đánh giá; phân tích của các công ty định giá tư vấn- gần như suất vốn của ta).:D

thanh_nhoc

Bên mình đang làm; khi lập hồ sơ dự thầu: thường tính khối lượng theo một standar thiết kế kĩ thuật của công ty dựa trên yêu cầu các hạng mục chung của chủ đầu tư ( chỉ yêu cầu rất chung về công năng, diện tích- vì sau này thường là nhà thầu thiết kế và thi công luôn). Ra khối lượng rồi thì nhân theo đơn giá = amout (thành tiền) thôi. ( đơn giá này lập và kiểm soát rất kĩ )Mình thấy định mức chủ yếu về hàm lượng thép, một số định mức vật liệu phụ trên khối lượng bê tông, gạch đá thi công ( gọi là hệ số kinh nghiệm- hay " bốc thuốc") còn không tỉ mỉ chi tiết như 1776 mình. Còn TMĐT thì là trong lúc lập dự án và ra bài thầu người ta dự tính trước với một độ chính xác rồi. ( Dùng đánh giá; phân tích của các công ty định giá tư vấn- gần như suất vốn của ta).:D
Nếu bạn đang làm khi nào xong cho mình xin 1 bộ được không? Đọc để học hỏi thêm kinh nghiệm chứ mình đang còn amater lắm...:-

hunter225

Quản trị cấp cao
Nếu bạn đang làm khi nào xong cho mình xin 1 bộ được không? Đọc để học hỏi thêm kinh nghiệm chứ mình đang còn amater lắm...:-
Bạn vào link sau :
http://www.giaxaydung.vn/diendan/f139/tong-hop-ho-so-du-thau-tieng-anh-87872.html#post253202
Bên mình cũng tham gia khá nhiều công trình dự thầu nước ngoài, giá của họ rất đơn giản, gộm nhiều công tác lại với nhau, không tách biệt ra như giá của Việt Nam ( Ví dụ: lắp dựng mái, đơn giá nước ngoài bao gồm cả lắp dựng xà gồ, mái tôn, đinh vít và nhân công hoàn thiện luôn, hay như giá lát, ốp gạch thì người ta lại tách riêng ra là cung cấp gạch và nhân công để hoàn thiện ốp lát, VN mình thì gộp chung lại)...Một lưu ý cho anh em làm hồ sơ công trình nước ngoài, đó là phải đọc kỹ nội dung công việc mời thầu, từ đó căn cứ vào đơn giá VN mà có những cách tính cho phù hợp và chuẩn xác...

D

doanquang.pham

Guest
Mình lập dự toán dựa trên đơn giá nội bộ của công ty như đơn giá nhân công, đơn giá trang thiết bị thi công chính. Còn vật liệu, nhân công, nhiên liệu của nước sở tại thì mình sử dụng đơn giá hệ thống đơn giá, định mức của nước sở tại (nếu có) để tham khảo và sử dụng để đối chiếu với báo giá của các nhà cung cấp.

Sau khi tính toán chi phí thi công, chi phí điều động, di dời trang thiết bị, bảo hiểm, bảo lãnh, vv chi phí chung, lợi nhuận, rủi ro và các chi phí liên quan khác sẽ cho bạn đơn giá.

Một lưu ý nho nhỏ là việc đánh giá các yếu tố rủi ro rất quan trọng ví như tăng giá nhiên liệu, trượt giá đồng tiền, địa chất, khả năng tài chính của chủ đầu tư, thầu phụ, thời tiết, an toàn lao động, môi trường, vv đều được xem xét rất kỹ lưỡng và điều này mình ít thấy được các nhà thầu trong nước xem trọng.

Thân

thanh_nhoc

Bạn vào link sau :
http://www.giaxaydung.vn/diendan/f139/tong-hop-ho-so-du-thau-tieng-anh-87872.html#post253202
Bên mình cũng tham gia khá nhiều công trình dự thầu nước ngoài, giá của họ rất đơn giản, gộm nhiều công tác lại với nhau, không tách biệt ra như giá của Việt Nam ( Ví dụ: lắp dựng mái, đơn giá nước ngoài bao gồm cả lắp dựng xà gồ, mái tôn, đinh vít và nhân công hoàn thiện luôn, hay như giá lát, ốp gạch thì người ta lại tách riêng ra là cung cấp gạch và nhân công để hoàn thiện ốp lát, VN mình thì gộp chung lại)...Một lưu ý cho anh em làm hồ sơ công trình nước ngoài, đó là phải đọc kỹ nội dung công việc mời thầu, từ đó căn cứ vào đơn giá VN mà có những cách tính cho phù hợp và chuẩn xác...
Bạn có thể cho mình hỏi chút được không vậy?
Ở trong bảng bạn đưa ra, khối lượng đây là gì vậy bạn, là khối lượng tính theo tiết diện hình học hay tính cả luôn kích thước hình học + tiêu hao vật tư vậy? Và nếu tính cả tiêu hao vật tư thì dựa vào định mức của VN luôn ah!

hunter225

Quản trị cấp cao
Ở trong bảng bạn đưa ra, khối lượng đây là gì vậy bạn, là khối lượng tính theo tiết diện hình học hay tính cả luôn kích thước hình học + tiêu hao vật tư vậy? Và nếu tính cả tiêu hao vật tư thì dựa vào định mức của VN luôn ah!
Khối lượng dự toán căn cứ trên khối lượng bốc tách trừ bản vẽ, chủ yếu ở đây là khối lượng hình học, hao phí định mức thì căn cứ vào hao phí của Việt Nam vì bạn thi công trong môi trường VN, tuy nhiên điều này không bắt buộc, CDT nước ngoài không quan tâm đến đơn giá chi tiết, người ta chỉ quan tâm đến giá cuối cùng bạn đưa ra là bao nhiều, căn cứ vào giá của họ mà họ sẽ có quyết định và " Nhà thầu trúng tuyển không nhất thiết phải là nhà thầu có giá thấp nhất" - đây là điều kiện tiên quyết của các CDT nước ngoài, giá phải căn cứ vào nawg lực của nhà thầu và trình độ, tiến độ thi công.

yahoo0902

Nhưng mình vẫn còn môt thắc mắc, cái đơn giá (giá đơn vị-unit rate) họ lập có dựa trên định mức không hay dựa vào cái gì:confused:. Nếu mà ở nước ngoài (ví dụ Anh, Mỹ, Canada...) cũng có hệ thống định mức thì đã có bạn nào trong diễn đàn "nhìn tần mắt" hệ thống định mức của họ chưa.

D

doanquang.pham

Guest
Mình thường lập dự toán cho công ty mình (Hà Lan) và sử dụng "Internal Unit Rate" tạm gọi là định mức nội bộ công ty đối với nhân công, trang thiết bị của công ty mình. Còn trang thiết bị, nhân công, dịch vụ cung cấp bởi bên thứ ba thì sử dụng bảng chào giá của họ.

yahoo0902

Cảm ơn bạn về câu trả lơi, cho minh hỏi thêm một tý. Thế còn chi phí Nguyên vật liệu (Material cost) trong Unit rate bên bạn có dựa vào định mức nội bộ không. Mình thấy 99% định mức nội bộ của Nhà thầu Việt Nam đều dựa vào Định mức dự toán do nhà nước công bố, chỉ modify đi một tẹo:D, thế còn bên công ty bạn thì sao. Họ tự lập hay là dựa trên "cái gì đó"

D

doanquang.pham

Guest
Giá nguyên vật liệu thì thường phải tự xác định thông qua việc trực tiếp tìm hiểu, kiểm tra nguồn cung cấp tại công trường, làm việc với các nhà cung cấp và yêu cầu họ chào giá sau đó thể sử dụng định mức dự toán của tỉnh đó để tham khảo thôi chứ quan trọng là tìm hiểu và đánh giá năng lực của nhà cung cấp đó thế nào. Mình đã thực hiện một số dự án nên thường làm việc với những nhà cung cấp đã cộng tác trước đây khi cần nên sẽ mất ít thời gian và có độ tin cậy cao hơn.

Lưu ý nhỏ các bạn là các bạn đừng nghĩ Nhà thầu nước ngoài luôn bốc thuốc nhé vì họ sẽ gặp rủi ro nhiều hơn so với nhà thầu trong nước và thường chẳng bao giờ có chuyện điều chỉnh giá như nhà thầu trong nước đâu.

lesong_hong

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bạn nào có định mức kỹ thuật xây dựng của Mỹ và Trung quốc có thể cho anh em xem hoặc có đường linh - xin cảm ơn

regitec

Thành viên mới

Cái này thì không phải dự toán nước ngoài mà các công ty tư nhân trong nước giờ cũng làm vậy hết chứ ko ai làm định mức nữa. Tất nhiên đôi khi vẫn tham khảo định mức, nhưng giá chủ yếu là giá thị trường.
Khối lượng thì tùy cách tính, nếu bao gồm hao hụt rồi thì giá thành nó giảm xuống vì khối lượng tăng lên, còn nếu không bao gồm hao hụt thì đơn giá đã có hao hụt rồi.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới